മതവിശ്വാസകാര്യങ്ങളിൽ രാഷ്‌ട്രീയ ഇടപെടൽ ആശാസ്യമല്ല / ആ​ർ​ച്ച്ബി​ഷ​പ് മാ​ർ ജോ​സ​ഫ് പ​വ്വ​ത്തി​ൽ

രാ​ഷ്‌​ട്ര​വും മ​ത​വും ര​ണ്ടു യാ​ഥാ​ർ​ഥ്യ​ങ്ങ​ളാ​ണ്. അ​വ​യെ വേ​ണ്ട​വി​ധ​ത്തി​ൽ മ​ന​സി​ലാ​ക്കി​യാ​ലേ ജീ​വി​ത​ത്തി​ന്‍റെ ആ​ത്മീ​യ- ഭൗ​തി​ക​മാ​ന​ങ്ങ​ൾ ശോ​ഭ​ന​മാ​കൂ. എ​ല്ലാ​ക്കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ലും അ​ന്തി​മ​വാ​ക്ക് രാ​ഷ്‌​ട്രം ക​ല്പി​ക്കു​ന്ന​താ​ണെ​ന്ന നി​ല​പാ​ട് വി​ശ്വാ​സി​ക​ൾ​ക്കു സ്വീ​കാ​ര്യ​മ​ല്ല. സീ​സ​റി​ന്‍റേ​തു സീ​സ​റി​നും ദൈ​വ​ത്തി​ന്‍റേ​തു ദൈ​വ​ത്തി​നും എ​ന്ന​താ​ണു മ​ത​വി​ശ്വാ​സി​ക​ളെ സം​ബ​ന്ധി​ച്ചി​ട​ത്തോ​ളം ഏ​റ്റ​വും ഉ​ത്ത​മ​മാ​യ നി​ല​പാ​ട്. ചൈ​ന​യും ക്യൂ​ബ​യും ക​മ്യൂ​ണി​സ്റ്റു റ​ഷ്യ​യും മ​റ്റും സ്വീ​ക​രി​ച്ചു ന​ട​പ്പി​ലാ​ക്കി​യ നി​ല​പാ​ടു​ക​ൾ മ​ത​വി​ശ്വാ​സി​ക​ൾ​ക്കൊ​രി​ക്ക​ലും സ്വീ​കാ​ര്യ​മ​ല്ല.

ഭൗ​മി​ക​ജീ​വി​ത​ത്തേ​ക്കാ​ൾ നി​ത്യ​ജീ​വി​ത​ത്തി​നു പ്രാ​ധാ​ന്യം ക​ല്പി​ക്കു​ന്ന വി​ശ്വാ​സി​ക​ളെ സം​ബ​ന്ധി​ച്ചി​ട​ത്തോ​ളം വി​ശ്വാ​സ​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളു​ടെ സം​ര​ക്ഷ​ണ​ത്തി​നാ​യി ജീ​വ​ൻ വെ​ടി​യാ​നും അ​വ​ർ സ​ന്ന​ദ്ധ​രാ​ണ്. കാ​ലം കാ​ട്ടി​ത്ത​രു​ന്ന ധീ​ര ര​ക്ത​സാ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ നീ​ണ്ട​നി​ര​യും സാ​ക്ഷ്യ​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്ന​തു മ​റ്റൊ​ന്ന​ല്ല.

മ​ത​വി​ശ്വാ​സ​ങ്ങ​ളി​ൽ ക​ണ്ടു​വ​രു​ന്ന വൈ​വി​ധ്യ​ങ്ങ​ൾ ഓ​രോ വ്യ​ക്തി​യും ത​നി​ക്കു ബോ​ധ്യ​പ്പെ​ടു​ന്ന രീ​തി​യി​ൽ വി​ശ്വാ​സ​ത്തി​ൽ ജീ​വി​ക്കു​ന്ന​തി​ന്‍റെ അ​ട​യാ​ള​ങ്ങ​ളാ​ണ്. മ​ത​ങ്ങ​ൾ സ്വ​ത​ന്ത്ര സ​മൂ​ഹ​ങ്ങ​ളാ​ണ്. നേ​രെ​മ​റി​ച്ചു രാ​ഷ്‌​ട്ര​മാ​ക​ട്ടെ ഒ​രു നി​ർ​ബ​ന്ധി​ത സ​മൂ​ഹ​മാ​ണ്. ഒ​രു രാ​ജ്യ​ത്തു വ​സി​ക്കു​ന്ന ആ​ളു​ക​ൾ ആ ​രാ​ജ്യ​ത്തെ പൗ​ര​ന്മാ​രാ​ണ്. അ​വ​ർ​ക്കു മ​റ്റൊ​രു രാ​ജ്യ​ത്തെ പൗ​ര​ന്മാ​രാ​യി​രി​ക്കാ​ൻ ക​ഴി​യു​ക​യി​ല്ല (മ​റ്റു രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ലെ അം​ബാ​സ​ഡ​ർ​മാ​ർ, ബി​സി​ന​സി​നും മ​റ്റു​മാ​യി മ​റ്റു രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ താ​ത്കാ​ലി​ക​മാ​യി താ​മ​സി​ക്കു​ന്ന​വ​ർ തു​ട​ങ്ങി​യ​വ​രെ​ക്കു​റി​ച്ച​ല്ല ഇ​വി​ടെ പ​രാ​മ​ർ​ശം). എ​ല്ലാ പൗ​ര​ന്മാ​രും ത​ങ്ങ​ളു​ടെ രാ​ജ്യ​ത്തെ നി​യ​മ​ങ്ങ​ൾ പാ​ലി​ക്കാ​ൻ ബാ​ധ്യ​സ്ഥ​രാ​ണ്.

മ​ത​വി​ശ്വാ​സി​ക​ൾ​ക്കു മ​റ്റു മ​ത​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്കു മാ​റാ​നോ ത​ങ്ങ​ളു​ടെ വി​ശ്വാ​സ​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് അ​നു​ഗു​ണ​മാ​യ മ​തം രൂ​പീ​ക​രി​ക്കാ​നോ ഉ​ള്ള സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യം ന​മ്മു​ടെ നാ​ട്ടി​ലു​ണ്ട്. അ​തു​കൊ​ണ്ട് അ​വ​രു​ടെ പൗ​ര​ത്വം ന​ഷ്ട​മാ​വു​ക​യോ മ​റ്റു കെ​ടു​തി​ക​ൾ ഉ​ണ്ടാ​കാ​നി​ട​യാ​വു​ക​യോ ഇ​ല്ല. അ​ത​വ​രു​ടെ സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​മാ​ണ്. അ​തി​നാ​ൽ അ​വ​രു​ടെ മ​ത​വി​ശ്വാ​സ​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ സ​ർ​ക്കാ​രു​ക​ൾ ഇ​ട​പെ​ടു​ന്ന​ത് അ​വ​രു​ടെ സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​ത്തി​ലു​ള്ള ക​ട​ന്നു​ക​യ​റ്റ​മാ​ണ്.

മ​ത​സ​മൂ​ഹം ഒ​രു വോ​ള​ന്‍റ​റി അ​സോ​സി​യേ​ഷ​ൻ (voluntary association) ആ​ണ്. അ​തേ​സ​മ​യം രാ​ഷ്‌​ട്ര​മാ​ക​ട്ടെ ഒ​രു കം​പ​ൽ​സ​റി ഓ​ർ​ഗ​നൈ​സേ​ഷ​ൻ (compulsory organisation) ആ​ണ്. ഇ​വ ത​മ്മി​ലു​ള്ള വ്യ​ത്യാ​സം എ​ല്ലാ​വ​രും മ​ന​സി​ലാ​ക്കി​യി​രി​ക്കേ​ണ്ട​താ​ണ്. ഒ​രു വോ​ള​ന്‍റ​റി അ​സോ​സി​യേ​ഷ​ന്‍റെ വി​ശ്വാ​സ​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ അ​വ രാ​ജ്യ​ദ്രോ​ഹ​മാ​കാ​ത്തി​ട​ത്തോ​ളം​കാ​ലം സ​ർ​ക്കാ​രു​ക​ൾ ഇ​ട​പെ​ടേ​ണ്ട ആ​വ​ശ്യ​മി​ല്ല; അ​വ​ർ​ക്ക​തി​നു​ള്ള അ​വ​കാ​ശ​വു​മി​ല്ലെ​ന്ന​താ​ണു വാ​സ്ത​വം. സ​ർ​ക്കാ​രി​ൽ മ​ത​നി​ഷേ​ധി​ക​ളും ഏ​ക​മ​ത​വാ​ദി​ക​ളു​മെ​ല്ലാം ഉ​ണ്ടാ​കാ​മെ​ന്നി​രി​ക്കേ അ​വ​ർ മ​ത​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ തീ​രു​മാ​ന​ങ്ങ​ളെ​ടു​ക്കു​ക ഉ​ചി​ത​വു​മാ​യി​രി​ക്കി​ല്ല​ല്ലോ.

മ​ത​വി​ശ്വാ​സ​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ എ​ന്തെ​ങ്കി​ലും പു​തി​യ ക്ര​മീ​ക​ര​ണ​മോ ന​വീ​ന വ്യാ​ഖ്യാ​ന​ങ്ങ​ളോ ആ​വ​ശ്യ​മാ​ണെ​ങ്കി​ൽ അ​തു മ​ത​സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ന്‍റെ അ​ധി​കാ​രി​ക​ളു​ടെ​യോ സ​മി​തി​ക​ളു​ടെ​യോ പ​രി​ധി​യി​ൽ​പ്പെ​ടു​ന്ന കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളാ​ണ്. എ​ല്ലാ മ​ത​ങ്ങ​ളി​ലും മാ​റ്റ​ങ്ങ​ളും പ​രി​ഷ്കാ​ര​ങ്ങ​ളു​മൊ​ക്കെ ന​ട​പ്പി​ലാ​ക്കു​ന്ന​തി​ന് അ​വ​യു​ടേ​താ​യ രീ​തി​ക​ളു​ണ്ട്. അ​തു മ​റ​ന്നു​കൊ​ണ്ട് അ​വ​രു​ടെ വി​ശ്വാ​സ​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ മ​റ്റു​ള്ള​വ​ർ, അ​തു സ​ർ​ക്കാ​രു​ക​ളാ​യാ​ൽ​പ്പോ​ലും, ഇ​ട​പെ​ടു​ന്ന​തി​നെ നീ​തീ​ക​രി​ക്കാ​നാ​വി​ല്ല. ക്രൈ​സ്ത​വ വി​ശ്വാ​സ​വും മ​റ്റും ദൈ​വം വെ​ളി​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്ന കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ അ​ധി​ഷ്ഠി​ത​മാ​യി​രി​ക്കേ അ​തി​ലി​ട​പെ​ടാ​ൻ ഭൗ​തി​ക അ​ധി​കാ​രി​ക​ൾ​ക്ക് അ​വ​കാ​ശ​മു​ണ്ടാ​കു​ന്ന​തെ​ങ്ങ​നെ?

ന​വോ​ത്ഥാ​ന​കാ​ല​ത്തെ മ​നോ​ഭാ​വ​ങ്ങ​ൾ

ന​വോ​ത്ഥാ​ന നാ​യ​ക​രി​ൽ പ​ല​രും നാ​സ്തി​ക​രോ ആ​പേ​ക്ഷി​ക​താ​വാ​ദി​ക​ളോ ആ​യി​രു​ന്നു. മ​ത​ത്തെ ത​ള്ളി​പ്പ​റ​യു​ക​യോ മ​ത​പ​ര​മാ​യ കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളെ വി​മ​ർ​ശ​നം ക​ല​ർ​ന്ന സം​ശ​യ​ബു​ദ്ധി​യോ​ടെ വീ​ക്ഷി​ക്കു​ക​യോ ചെ​യ്തി​രു​ന്ന​വ​രാ​യി​രു​ന്നു ഇ​വ​രി​ൽ ഭൂ​രി​പ​ക്ഷ​വും. മ​ത​ത്തെ​പ്പ​റ്റി വി​ക​ല​ചി​ന്ത​ക​ൾ വ്യാ​പ​ക​മാ​ക്കു​ക​യും ഭൗ​തി​ക​സം​വി​ധാ​ന​ങ്ങ​ൾ​ക്കു പ്രാ​മു​ഖ്യം ക​ല്പി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്ത ഇ​ക്കൂ​ട്ട​ർ രാ​ഷ്‌​ട്രീ​യാ​ധി​കാ​ര​ത്തെ സ​ർ​വ​പ്ര​ധാ​ന​മാ​യി ക​ണ​ക്കാ​ക്കി. എ​ല്ലാ​യി​ട​ത്തും രാ​ഷ്‌​ട്രീ​യാ​ധി​കാ​ര​ത്തി​നു ക​ട​ന്നു​ചെ​ല്ലാ​മെ​ന്നും നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ങ്ങ​ൾ ഏ​ർ​പ്പെ​ടു​ത്താ​നാ​വു​മെ​ന്നു​മു​ള്ള ധാ​ര​ണ​ക​ളെ അ​വ​ർ വ​ള​ർ​ത്തു​ക​യും പ്ര​ച​രി​പ്പി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്തു.

ആ​ത്മീ​യ​ത​യ്ക്കും വി​ശ്വാ​സ​ത്തി​നു​മു​ള്ള പ്രാ​ധാ​ന്യം വി​സ്മൃ​ത​മാ​ക്കു​ന്ന പ്ര​ത്യ​യ​ശാ​സ്ത്ര​ങ്ങ​ളും സി​ദ്ധാ​ന്ത​ങ്ങ​ളു​മാ​ണു ന​വോ​ത്ഥാ​ന​കാ​ല​ത്തും പി​ന്നീ​ടും തു​ട​ർ​ന്ന​തെ​ന്നു പ​റ​യാം. ഇ​ത്ത​രം വി​ക​ല​മാ​യ പ്ര​ത്യ​യ​ശാ​സ്ത്ര​ങ്ങ​ളാ​ണ് എ​ല്ലാ​യി​ട​ത്തും സ​ർ​വാ​ധി​പ​ത്യ​ത്തി​ന്‍റെ വി​ത്തു​ക​ൾ പാ​കി​യ​ത്. മാ​ർ​ക്സി​സ്റ്റ് ചി​ന്താ​ഗ​തി​യി​ൽ മ​തം അ​പ്ര​സ​ക്തം മാ​ത്ര​മ​ല്ല യ​ഥാ​ർ​ഥ പു​രോ​ഗ​തി​ക്കു വി​ഘാ​ത​വു​മാ​ണ്. മ​തം വ​ർ​ഗ​സ​മ​ര​ത്തി​ന്‍റെ വീ​ര്യം കു​റ​യ്ക്കു​ക മാ​ത്ര​മ​ല്ല മ​നു​ഷ്യ​നെ മ​യ​ക്കി​ക്കി​ട​ത്തു​ന്ന ക​റു​പ്പാ​യും വ​ർ​ത്തി​ക്കു​ന്നു​വെ​ന്നാ​ണ് ഇ​ക്കൂ​ട്ട​രു​ടെ പ​ക്ഷം. അ​തി​നാ​ൽ​ത്ത​ന്നെ മ​ത​രം​ഗ​ത്തെ ശി​ഥി​ല​മാ​ക്കു​ന്ന​തു തെ​റ്റ​ല്ലെ​ന്നു മാ​ത്ര​മ​ല്ല മാ​ന​വ​പു​രോ​ഗ​തി​ക്ക് ആ​വ​ശ്യ​വു​മാ​ണെ​ന്ന നി​ല​പാ​ടാ​ണ​ല്ലോ ആ ​പ്ര​ത്യ​യ​ശാ​സ്ത്ര​ങ്ങ​ൾ​ക്കു​ള്ള​ത്.
ഏ​ക​മ​ത​വാ​ദി​ക​ൾ ത​ങ്ങ​ളു​ടെ മ​ത​വി​ശ്വാ​സ​ത്തി​നും ആ​ചാ​ര​ങ്ങ​ൾ​ക്കും ചേ​രാ​ത്ത​വ​യെ എ​ല്ലാം നി​രാ​ക​രി​ക്കു​ക​യും ത​ച്ചു​ട​യ്ക്കാ​ൻ താ​ത്പ​ര്യ​പ്പെ​ടു​ക​യും ചെ​യ്യു​ന്നു.

മ​റ്റു മ​ത​ങ്ങ​ളു​ടെ ചി​റ​ക​രി​യാ​ൻ അ​വ​ർ വെ​ന്പ​ൽ​കൊ​ള്ളു​ക സ്വാ​ഭാ​വി​കം. കോ​ടാ​നു​കോ​ടി വി​ശ്വാ​സി​ക​ൾ പ​തി​വാ​യി കു​ന്പ​സാ​രി​ച്ച് ആ​ശ്വാ​സ​വും മാ​ർ​ഗ​ദ​ർ​ശ​ന​വും നേ​ടു​ന്നു. ഒ​ന്നോ ര​ണ്ടോ പി​ഴ​വു​ക​ൾ സം​ഭ​വി​ച്ചു​വെ​ന്ന ആ​രോ​പ​ണ​ങ്ങ​ൾ ഉ​യ​ർ​ന്നു​വെ​ന്ന പേ​രി​ൽ കു​ന്പ​സാ​രം നി​രോ​ധി​ക്ക​ണ​മെ​ന്ന ആ​വ​ശ്യ​മു​യ​ർ​ത്തി​യ ദേ​ശീ​യ വ​നി​താ ക​മ്മീ​ഷ​ന്‍റെ തി​ര​ക്കു തീ​ർ​ച്ച​യാ​യും ത​ങ്ങ​ൾ​ക്കി​ല്ലാ​ത്ത​തി​നെ​യെ​ല്ലാം പു​റ​ന്ത​ള്ളാ​നു​ള്ള ഏ​ക​മ​ത​വാ​ദി​ക​ളു​ടെ സ്വ​ഭാ​വം തി​രി​ച്ച​റി​യാ​ൻ ന​മ്മെ സ​ഹാ​യി​ക്കു​ന്നു.

എ​ല്ലാ​ക്കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളും വെ​ളി​പ്പെ​ടു​ത്ത​ണ​മെ​ന്നു​ണ്ടോ?

ഈ​യി​ടെ ഒ​രു ന​ടി പീ​ഡി​പ്പി​ക്ക​പ്പെ​ട്ടു​വെ​ന്ന ആ​രോ​പ​ണ​മു​യ​ർ​ന്ന​പ്പോ​ൾ ആ​രോ ആ ​ന​ടി​യു​ടെ പേ​രും മ​റ്റും വെ​ളി​പ്പെ​ടു​ത്തി​യ​തു വ​ലി​യ വി​വാ​ദ​മാ​യി​രു​ന്ന​ല്ലോ. പ്ര​തി​രോ​ധ​വ​കു​പ്പി​ന്‍റെ ക​രാ​റു​ക​ളെ​ക്കു​റി​ച്ചു നി​യ​മ​നി​ർ​മാ​ണ​സ​ഭ​ക​ളി​ലു​യ​ർ​ന്ന ചോ​ദ്യ​ങ്ങ​ളി​ലും മ​റു​പ​ടി​ക​ൾ അ​വ​യു​ടെ ര​ഹ​സ്യ​സ്വ​ഭാ​വ​ത്തി​ൽ ഊ​ന്നി​യാ​യി​രു​ന്നു​വ​ല്ലോ. പ്ര​തി​രോ​ധ​വ​കു​പ്പി​ന്‍റെ ര​ഹ​സ്യ​രേ​ഖ​ക​ൾ വെ​ളി​പ്പെ​ടു​ത്താ​നാ​വു​മോ? ഭാ​ര്യാ​ഭ​ർ​ത്താ​ക്കന്മാ​ർ പ​റ​യു​ന്ന എ​ല്ലാ​ക്കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളും വെ​ളി​പ്പെ​ടു​ത്താ​വു​ന്ന​വ​യാ​ണോ?
ഏ​താ​യാ​ലും കു​ന്പ​സാ​ര​ര​ഹ​സ്യം പ​ര​സ്യ​മാ​ക്കാ​നാ​വി​ല്ല എ​ന്നു​ള്ള​തു ക്രൈ​സ്ത​വ വൈ​ദി​ക​ർ​ക്കു​ള്ള ക​ർ​ശ​ന നി​ർ​ദേ​ശ​മാ​ണ്. നൂ​റ്റാ​ണ്ടു​ക​ളാ​യി ഈ ​നി​ർ​ദേ​ശം പാ​ലി​ക്ക​പ്പെ​ടു​ന്നു എ​ന്ന ബോ​ധ്യ​മാ​ണ് ഇ​ന്നും കോ​ടി​ക്ക​ണ​ക്കി​നാ​ളെ ഈ ​കൂ​ദാ​ശാ​വേ​ദി​യി​ലേ​ക്ക് ആ​ന​യി​ക്കു​ന്ന​ത്. ആ​കു​ല​ത​ക​ളു​ടെ നെ​ടു​വീ​ർ​പ്പു​ക​ളു​മാ​യി അ​ണ​യു​ന്ന അ​നേ​ക​രു​ടെ ആ​ശ്വാ​സ​ത്തി​ന്‍റെ നി​ശ്വാ​സ​ങ്ങ​ളാ​ൽ മു​ഖ​രി​ത​മാ​ണു കു​ന്പ​സാ​ര​ക്കൂ​ടു​ക​ൾ. കു​ന്പ​സാ​ര​ര​ഹ​സ്യം പ​ര​സ്യ​മാ​ക്കു​ക​യാ​ണെ​ങ്കി​ൽ ആ ​വേ​ദി​യി​ലു​ള്ള വി​ശ്വാ​സം ന​ഷ്ട​പ്പെ​ടു​ക​യാ​ണ​ല്ലോ. അ​താ​ണോ ദേ​ശീ​യ വ​നി​താ ക​മ്മീ​ഷ​ന്‍റെ ല​ക്ഷ്യം?
കൗ​ണ്‍സ​ലിം​ഗു​ക​ൾ വ​ള​രെ വ്യാ​പ​ക​മാ​കു​ന്ന ഒ​രു കാ​ല​ഘ​ട്ട​മാ​ണ​ല്ലോ ഇ​ത്. കൗ​ണ്‍സ​ല​റോ​ടു പ​ങ്കു​വ​യ്ക്കു​ന്ന കാ​ര്യ​ങ്ങ​ൾ പ​ര​സ്യ​മാ​ക്ക​പ്പെ​ടു​മെ​ങ്കി​ൽ എ​ത്ര​പേ​ർ കൗ​ണ്‍സ​ലിം​ഗി​നു ത​യാ​റാ​കും?

കൂ​ദാ​ശ​ക​ൾ വി​ശ്വാ​സ​ത്തി​ന്‍റെ നി​ബ​ന്ധ​ന

ക്രൈ​സ്ത​വ​നെ സം​ബ​ന്ധി​ച്ചി​ട​ത്തോ​ളം കു​ന്പ​സാ​രം വി​ശ്വാ​സ​ത്തി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​മാ​ണ്. കൂ​ദാ​ശ​ക​ൾ ദൈ​വ​സ്ഥാ​പി​ത​മാ​ക​യാ​ൽ അ​വ​യു​ടെ പ​വി​ത്ര​ത സം​ര​ക്ഷി​ക്കാ​ൻ വി​ശ്വാ​സി​ക്കു ക​ട​മ​യു​ണ്ട്. ത​ന്‍റെ ശ്ലീ​ഹ​ന്മാ​ർ​ക്കു പാ​പ​മോ​ച​ന​ത്തി​ന്‍റെ അ​ധി​കാ​രം ന​ല്കി​യ മി​ശി​ഹാ​യു​ടെ തു​ട​ർ​ച്ച​യാ​യ സ​ഭ പാ​പം ഏ​റ്റു​പ​റ​യു​ന്ന​വ​ർ​ക്കു പാ​പ​മോ​ച​നം ന​ല്കു​ന്ന പാ​ര​ന്പ​ര്യ​മാ​ണു തു​ട​രു​ന്ന​ത്. ഏ​റ്റു​പ​റ​ച്ചി​ലി​ന്‍റെ ര​ഹ​സ്യാ​ത്മ​ക​ത​യ്ക്കു സ​ഭ ഉ​റ​പ്പു ന​ല്കു​ക​യു​മാ​ണു ചെ​യ്യു​ന്ന​ത്. അ​തി​നാ​ൽ ഈ ​ഉ​റ​പ്പു ലം​ഘി​ച്ചു പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ക്കാ​ൻ ഒ​രു വൈ​ദി​ക​നും അ​നു​വാ​ദ​മി​ല്ല. പാ​പി​ക്കു സ​ദു​പ​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളേ​കി ന​ല്ല ജീ​വി​ത​ത്തി​നു ത​യാ​റാ​ക്കു​ന്ന അ​വ​സ​രം കൂ​ടി​യാ​ണ​ത്.

ന​മ്മു​ടെ ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന മ​ത​വി​ശ്വാ​സ​ങ്ങ​ളെ ബ​ഹു​മാ​നി​ക്കു​ന്നു; ഭൂ​രി​പ​ക്ഷ- ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ വ്യ​ത്യാ​സ​മി​ല്ലാ​തെ തു​ല്യ പ​രി​ഗ​ണ​ന ന​ല്കു​ന്നു. മ​ത​വി​ശ്വാ​സം സം​ര​ക്ഷി​ക്കാ​നും ജീ​വി​ക്കാ​നു​മു​ള്ള വ്യ​വ​സ്ഥ​ക​ളാ​ണ​തു മു​ന്പോ​ട്ടു​വ​യ്ക്കു​ന്ന​ത്. വി​ശ്വാ​സം പു​ല​ർ​ത്താ​നും പ്ര​ച​രി​പ്പി​ക്കാ​നും (to profess, to practice and to propagate) സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ൾ ന​ട​ത്താ​നു​മെ​ല്ലാ​മു​ള്ള സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​ങ്ങ​ൾ മൗ​ലി​കാ​വ​കാ​ശ​ങ്ങ​ളു​ടെ പ​ട്ടി​ക​യി​ലാ​ണ് ഉ​ൾ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സ​കാ​ര്യ​ത്തി​ലു​ള്ള അ​വ​കാ​ശ​ങ്ങ​ളെ​ക്കു​റി​ച്ചും ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന പ്ര​ത്യേ​ക​ശ്ര​ദ്ധ പു​ല​ർ​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. വി​വി​ധ കാ​ല​ങ്ങ​ളി​ൽ ഭി​ന്ന​താ​ത്പ​ര്യ​ങ്ങ​ളു​ള്ള പ​ല സ​ർ​ക്കാ​രു​ക​ളും പ​ല അ​വ​കാ​ശ​ങ്ങ​ളും വെ​ട്ടി​ച്ചു​രു​ക്കി​യി​ട്ടു​ണ്ടെ​ങ്കി​ലും ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന​യു​ടെ നി​ല​പാ​ടു​ക​ൾ വ്യ​ക്ത​മാ​ണ്.

മ​റ്റൊ​ന്നു​കൂ​ടി ഓ​ർ​മി​ക്കു​ന്ന​തു ന​ല്ല​താ​ണ്. സ​ർ​ക്കാ​രി​ന്‍റെ എ​ല്ലാ​ത്ത​ല​ങ്ങ​ളി​ലും അ​ഴി​മ​തി വ്യാ​പ​ക​മാ​ണെ​ന്ന വ​സ്തു​ത എ​ല്ലാ​വ​ർ​ക്കും അ​റി​വു​ള്ള​താ​ണ്. അ​തു​കൊ​ണ്ടു സ​ർ​ക്കാ​രേ വേ​ണ്ട, അ​തു പി​രി​ച്ചു​വി​ട​ണ​മെ​ന്ന് ആ​രെ​ങ്കി​ലും പ​റ​യാ​റു​ണ്ടോ? മ​നു​ഷ്യ​ർ സം​ഘാ​ത​മാ​യി ഇ​ട​പെ​ടു​ന്ന ഇ​ട​ങ്ങ​ളി​ലെ​ല്ലാം പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ളു​ണ്ടാ​കാ​റു​ണ്ട്. എ​ന്നു ക​രു​തി സം​ഘ​ട​നാ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​ങ്ങ​ൾ ത​ന്നെ വേ​ണ്ടെ​ന്നു പ​റ​യാ​ൻ വ​നി​താ ക​മ്മീ​ഷ​നു ക​ഴി​യു​മോ?

കു​ന്പ​സാ​ര​ര​ഹ​സ്യം വെ​ളി​പ്പെ​ടു​ത്താ​നാ​വി​ല്ല

കു​ന്പ​സാ​രം നി​രോ​ധി​ക്കാ​നോ കു​ന്പ​സാ​ര​ര​ഹ​സ്യം വെ​ളി​പ്പെ​ടു​ത്ത​ണ​മെ​ന്നു നി​ഷ്ക​ർ​ഷി​ക്കാ​നോ ഒ​രു നി​യ​മ​മു​ണ്ടാ​ക്കി​യാ​ൽ അ​ത് അ​നു​സ​രി​ക്കു​ക​യി​ല്ല എ​ന്നു പ​റ​യാ​നേ സാ​ധി​ക്കൂ. ഈ ​ര​ഹ​സ്യം സൂ​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​യി ജീ​വ​ൻ ബ​ലി​ക​ഴി​ച്ച അ​നേ​കം ര​ക്ത​സാ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ ച​രി​ത്ര​മാ​ണു സ​ഭ​യ്ക്കു​ള്ള​ത്. സീ​സ​റി​ന് അ​വ

കാ​ശ​പ്പെ​ട്ട​തു മാ​ത്ര​മേ സീ​സ​റി​നു ന​ല്കേ​ണ്ട​തു​ള്ളു എ​ന്നു തി​രി​ച്ച​റി​യു​ന്ന വി​ശ്വാ​സി​ക​ൾ ഇ​ത്ത​രം സാ​ഹ​ച​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ൽ ദൈ​വ​ത്തി​നു​ള്ള​വ ദൈ​വ​ത്തി​നു​ത​ന്നെ ന​ല്കു​മെ​ന്ന​തി​ൽ സം​ശ​യ​ത്തി​നി​ട​മി​ല്ല.

ദേ​ശീ​യ വ​നി​താ ക​മ്മീ​ഷ​ൻ വി​ഭാ​വ​നം ചെ​യ്യു​ന്ന നി​യ​മം​കൂ​ടി വ​ന്നാ​ൽ അ​ന്താ​രാ​ഷ്‌​ട്ര​രം​ഗ​ത്തു മ​ത​പീ​ഡ​നം ന​ട​ത്തു​ന്ന രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളു​ടെ പ​ട്ടി​ക​യി​ൽ ഇ​ന്ത്യ​ക്കു കൂ​ടു​ത​ൽ ഉ​യ​ർ​ന്ന റാ​ങ്കു ല​ഭ്യ​മാ​ക്കാ​നേ അ​തു​പ​ക​രി​ക്കൂ.