ഉമ്മന്‍ചാണ്ടിയെ പ. മാത്യൂസ് തൃതീയന്‍ കാതോലിക്കാ ബാവാ അനുസ്മരിക്കുന്നു

കേരളം കണ്ട അദ്ഭുത പ്രതിഭാസമാണ് ഉമ്മന്‍ചാണ്ടി. 79 വര്‍ഷക്കാലത്തെ ഈലോക ജീവിതത്തില്‍ 53 വര്‍ഷം പുതുപ്പള്ളി നിയോജക മണ്ഡലത്തിലെ ജനനായകനായി തുടര്‍ച്ചയായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുവാന്‍ കഴിഞ്ഞു എന്നുള്ളത് ആ അദ്ഭുത പ്രതിഭാസത്തിന്‍റെ ഒരു ഭാഗമാണ്. രണ്ടാമത്, ഇത്രയധികം ജനസേവനവും ജനങ്ങളുടെ സ്നേഹവും കണ്ടെത്തിയ ഒരു ജനനായകനെ ഈ കേരള സമൂഹം ഇതുവരെ കണ്ടിട്ടില്ല.

മലങ്കര ഓര്‍ത്തഡോക്സ് സുറിയാനി സഭയുടെ ഒരംഗമാകുന്നു ബഹുമാനപ്പെട്ട ബഹുമാനപ്പെട്ട ഉമ്മന്‍ചാണ്ടി എന്നു പറയുന്നത് മലങ്കരസഭയ്ക്ക് അഭിമാനമാണ്. രാഷ്ട്രീയ സാമൂഹിക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ സദാ ജാഗരൂകനായിരിക്കുന്ന സമയത്തും സഭയുടെ അനുഷ്ഠാനങ്ങളില്‍ അണുവിട വിടാതെ ആചരിച്ച ഒരു നല്ല സഭാ വിശ്വാസിയാണ് അദ്ദേഹം. കൃത്യമായി നോമ്പ് എടുക്കുകയും ഉപവസിക്കുകയും ദിവസവും വേദപുസ്തകം വായിക്കുകയും ഞായറാഴ്ചകളില്‍ ഒരു വിട്ടുവീഴ്ചയും ഇല്ലാതെ പള്ളികളില്‍ തന്‍റെ തിരക്കുകളുടെ ബാഹുല്യത്തിലും സംബന്ധിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു എന്നുള്ളത് അദ്ദേഹത്തെ വ്യത്യസ്തനാക്കുന്ന ഒരു അനുഭവമാണ്.

ജനഹൃദയങ്ങളില്‍ ഇത്രമാത്രം ഇടംകൊണ്ട ഒരു മനുഷ്യന്‍ വേറെ ഉണ്ടെന്ന് ആര്‍ക്കും പറയാനാവില്ല. യു.എന്‍. പുരസ്ക്കാരം അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ ജനസമ്പര്‍ക്ക പരിപാടിയുടെ അംഗീകാരമായി ലഭിച്ചതാണ്. പകരംവയ്ക്കാന്‍ മറ്റാരുമില്ലാത്ത ഒരു രാഷ്ട്രീയ നേതാവ് എന്നുള്ളത് ഉമ്മന്‍ചാണ്ടിക്കു മാത്രം അവകാശപ്പെട്ടതാണ്. അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ ലക്ഷ്യങ്ങള്‍ നേടിയെടുക്കുന്നതിന് വളരെയധികം കിണഞ്ഞു പരിശ്രമിക്കുമ്പോഴും, സ്വന്തം പാര്‍ട്ടിയിലോ പ്രതിപക്ഷത്തോ തന്നെ എതിര്‍ക്കുന്നവരോട് ഒരിക്കല്‍പോലും മുഖം കറുത്തു പറയാതെ സൗമ്യനായിട്ട് സ്നേഹഭാവത്തോടെ, പ്രതിപക്ഷ ബഹുമാനമെന്നത് അക്ഷരാര്‍ത്ഥത്തില്‍ നിര്‍വഹിച്ചുകൊണ്ട് ജീവിച്ച ഒരു കരുത്തനായ നേതാവാണ്.

സൗമ്യമായ അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ ഇടപെടലും സഹോദരതുല്യമായ കരുതലും ലോകത്തിനെല്ലാം മാതൃകയാണ്. പാവപ്പെട്ടവരോടുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ ഹൃദയംഗമായ സ്നേഹവും താഴ്മയും പ്രവര്‍ത്തനവും ആരെയും അമ്പരപ്പിക്കുന്നതാണ്. ഏത് തിരക്കുള്ള സമയത്താണെങ്കിലും പാവപ്പെട്ട ആളുകളുടെ വീടുകള്‍ സന്ദര്‍ശിക്കാനും ദുഃഖിക്കുന്നവരുടെ ദുഃഖത്തില്‍ പങ്കുകൊള്ളുവാനും അദ്ദേഹം സമയം കണ്ടെത്തി. അങ്ങനെ മനസ്സിന്‍റെ വലിയ ഒരു വികസനമുള്ള ഒരു മനുഷ്യനായിട്ടാണ് അദ്ദേഹത്തെ കാണുന്നത്.

സഹതാപമല്ല അല്ല അദ്ദേഹത്തിന് സഹാനുഭൂതിയാണുണ്ടായിരുന്നത്. മറ്റുള്ളവരുടെ വേദനകള്‍ അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ വേദനകളായി അദ്ദേഹം മനസ്സിലാക്കി. അങ്ങനെ പ്രവര്‍ത്തിച്ചതുകൊണ്ട് കക്ഷിരാഷ്ട്രീയ മത വര്‍ഗ്ഗ വര്‍ണ്ണ വ്യത്യാസമെന്യേ എല്ലാവര്‍ക്കും ഉമ്മന്‍ചാണ്ടി സ്വന്തം നേതാവാണ്. സ്വന്തം നായകനാണ്. അപ്രകാരം ഉയര്‍ന്നു വരുവാന്‍ അദ്ദേഹത്തിന് സാധിച്ചു. മതആചാരത്തോടു കൂടെയും ആത്മീയമായിരിക്കുന്ന ജീവിതശൈലിയോടു കൂടെയും രാഷ്ട്രീയത്തെ ഏറ്റവും ഉന്നതമായ ശ്രേണിയില്‍ കൂടി കടത്തിക്കൊണ്ടു പോവാന്‍ കഴിയുമെന്ന് ലോകജനതയെത്തന്നെ പഠിപ്പിച്ച ഒരു നേതാവാണ് അദ്ദേഹം. അതുകൊണ്ടാണ് അദ്ദേഹം അമരനായി നിലകൊള്ളുമെന്ന് നമുക്ക് പറയാന്‍ കഴിയുന്നത്.

സമൂഹ വിഹായസ്സില്‍ ഉയരുന്നതായ അപൂര്‍വ്വ നക്ഷത്രങ്ങളില്‍ അപൂര്‍വ്വമായിരിക്കുന്ന ഒരു ഉജ്ജ്വല താരകമാണ് ഉമ്മന്‍ചാണ്ടി എന്നു പറയുന്നതിന് യാതൊരു സംശയവും ഇല്ല. അദ്ദേഹത്തെപ്പോലെയുള്ള അപൂര്‍വ്വ താരകം ഇനിയും കേരള രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ഉയര്‍ന്നു വരുവാന്‍ എത്രനാള്‍ കാത്തിരിക്കേണ്ടിയിരിക്കുന്നു എന്നതാണ് ഇന്നത്തെ ഒരു പ്രയാസം.

ഏതായിരുന്നാലും അദ്ദേഹം തനതായിരിക്കുന്ന, ശ്രേഷ്ഠമായിരിക്കുന്ന, മനുഷ്യത്വപരമായിരിക്കുന്ന ഒരു വലിയ നേതാവ് എന്നു തെളിയിച്ചുകൊണ്ട് ഉന്നതമായിരിക്കുന്ന ഒരു ഭാവം പുലര്‍ത്തുകയും ഒരു പാരമ്പര്യം നിലനിര്‍ത്തുകയും ചെയ്തു. ആ പാരമ്പര്യത്തിലേക്കു വരുവാനുള്ള വെല്ലുവിളികള്‍ ഈ സമൂഹത്തിനു നല്‍കിക്കൊണ്ട് കാലയവനികയ്ക്കുള്ളില്‍ അദ്ദേഹം മറഞ്ഞിരിക്കുകയാണ്.

അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ ദേഹവിയോഗത്തില്‍ വിലപിക്കുന്നതായ കുടുംബാംഗങ്ങള്‍ക്കു വേണ്ടി നമുക്ക് ദൈവസന്നിധിയില്‍ പ്രാര്‍ത്ഥിക്കാം. ദൈവംതമ്പുരാന്‍ സ്വര്‍ഗ്ഗത്തില്‍ മാലാഖമാരുടെയും വിശുദ്ധന്മാരുടെയും കൂട്ടത്തില്‍ അദ്ദേഹത്തിന് അന്ത്യവിശ്രമവും ദൈവസന്നിധിയില്‍ ആരാധനയും നടത്തുവാനുള്ള കൃപയും നല്‍കട്ടെ എന്നു പ്രാര്‍ത്ഥിക്കുന്നു. എല്ലാ ദുഃഖിതരായിരിക്കുന്ന കുടുംബാംഗങ്ങള്‍ക്കും മലങ്കര ഓര്‍ത്തഡോക്സ് സുറിയാനി സഭയുടെ പേരിലുള്ള എല്ലാ പ്രാര്‍ത്ഥനകളും അര്‍പ്പിക്കുന്നു.

– പ. ബസേലിയോസ് മാര്‍ത്തോമ്മാ മാത്യൂസ് തൃതീയന്‍