ഹഗിയ സോഫിയ സംരക്ഷിക്കപ്പെടണം: പ. കാതോലിക്കാ ബാവാ

പൗരാണിക ക്രൈസ്തവ സംസ്‌കൃതിയുടെ ഉദാത്ത പ്രതീകമായി തുര്‍ക്കിയില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്തിരുന്ന ഹഗിയ സോഫിയ ദേവാലയം മോസ്‌ക് ആയി മാറ്റുന്നതിനുള്ള ഭരണാധികാരികളുടെ തീരുമാനം മാനവീകതയുടെ ഉന്നതമൂല്യങ്ങള്‍ക്ക് എതിരായുള്ള വെല്ലുവിളിയാണെന്ന് പരിശുദ്ധ ബസേലിയോസ് മാര്‍ത്തോമ്മാ പൗലോസ് ദ്വിതീയന്‍ കാതോലിക്കാ ബാവാ പറഞ്ഞു. നൂറ്റാണ്ടുകളായി ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ക്രിസ്തുമത വിശ്വാസികളുടെ പ്രത്യേകിച്ച് ഓര്‍ത്തഡോക്‌സ് സത്യവിശ്വാസ സമൂഹത്തിന്റെ ഹൃദയത്തില്‍ രൂഢമൂലമായിരുന്ന ആഴമേറിയ വിശ്വാസത്തിന്റെയും പാരമ്പര്യത്തിന്റെയും ആത്മീയ സംസ്‌കാരത്തിന്റെയും ശ്രേഷ്ഠ പ്രതിരൂപമാണ് ഇപ്പോള്‍ തകര്‍ക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. മാനവ ചരിത്രത്തില്‍ ഒരു കറുത്ത പാടായി അവശേഷിക്കാവുന്നതാണ് ഈ തീരുമാനം. ഇപ്രകാരമൊരു തീരുമാനം കൈക്കൊണ്ട നേതാക്കളുടെ മാനസാന്തരത്തിനും ദൈവം അവരോട് ക്ഷമിക്കുന്നതിനും ഏവരും പ്രാര്‍ത്ഥിക്കണം എന്നും ഈ സംഭവം മൂലം മാനവീകതയ്ക്കും ധാര്‍മ്മികതയ്ക്കും ഉണ്ടായ അപചയം എത്രയുംവേഗം പരിഹരിക്കപ്പെടുമെന്ന് നമുക്ക് പ്രത്യാശിക്കാം എന്നും പരിശുദ്ധ കാതോലിക്കാ ബാവാ ലോക മതനേതാക്കള്‍ക്കും സഭാ പിതാക്കന്മാര്‍ക്കും എഴുതിയ സന്ദേശത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കി.