ജോര്‍ജിയോസ് മെത്രാപ്പോലീത്താ സൈപ്രസിന്‍റെ പുതിയ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പ്


സൈപ്രസിന്‍റെ പുതിയ ആര്‍ച്ച്ബിഷപ്പായി പാഫോസ് ഭദ്രാസന മെത്രാപ്പോലീത്താ ജോര്‍ജിയോസിനെ ഇന്ന് നടന്ന സുന്നഹദോസ് തിരഞ്ഞെടുത്തു. നവംബര്‍ 7-ന് കാലംചെയ്ത ആര്‍ച്ച്ബിഷപ്പ് ക്രിസോസ്റ്റമോസ് രണ്ടാമന്‍റെ പിന്‍ഗാമിയായിരിക്കും അദ്ദേഹം. പുതിയ ആര്‍ച്ച്ബിഷപ്പിന് 11 വോട്ടും ലിമാസോള്‍ മെത്രാപ്പോലീത്താ അത്താനാസിയോസിന് 4 വോട്ടും ലഭിച്ചപ്പോള്‍ ഒരു മെത്രാപ്പോലീത്താ വോട്ട് ചെയ്തില്ല.

സൈപ്രസ് ഓര്‍ത്തഡോക്സ് സഭാ തലവന്‍റെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ ആദ്യ ഘട്ടം ഡിസംബര്‍ 18-നാണ് പൂര്‍ത്തിയായത്. ജനകീയ വോട്ടെടുപ്പില്‍ ആറു സ്ഥാനാര്‍ത്ഥികളില്‍ നിന്ന് മൂന്നു മെത്രാപ്പോലീത്താമാര്‍ തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. 16 അംഗങ്ങളുള്ള സുന്നഹദോസ് ഇവരില്‍ നിന്ന് ജോര്‍ജിയോസ് മെത്രാപ്പോലീത്തായെയാണ് ആര്‍ച്ച്ബിഷപ്പായി തെരഞ്ഞെടുത്തത്. പകുതിയിലധികം വോട്ടു ലഭിക്കുന്ന സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയാണ് ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പായി തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുന്നത്.

ഒരു വര്‍ഷത്തില്‍ കുറയാത്ത കാലം സൈപ്രസ് പൗരനായിട്ടുള്ള 18 വയസ് പൂര്‍ത്തിയായ ഏതൊരു ഓര്‍ത്തഡോക്സ് ക്രൈസ്തവനും സ്ത്രീപുരുഷ ഭേദമില്ലാതെ ആദ്യ ഘട്ട തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ വോട്ടവകാശമുണ്ട്. എന്നാല്‍ റഷ്യന്‍ ഓര്‍ത്തഡോക്സ് സഭാംഗങ്ങള്‍ക്ക് ഇത്തവണ വോട്ടവകാശം നിഷേധിച്ചു. ആകെയുള്ള 5,48,793 വോട്ടര്‍മാരില്‍ 1,65,750 പേര്‍ (30.2 %) മാത്രമാണ് വോട്ടെടുപ്പില്‍ പങ്കെടുത്തത്. ലിമാസോള്‍ മെത്രാപ്പോലീത്താ അത്താനാസിയോസ് 35.68% നേടി ഒന്നാം സ്ഥാനത്തെത്തി. വളരെ പിന്നിലാണെങ്കിലും പാഫോസ് മെത്രാപ്പോലീത്താ ജോര്‍ജിയോസ് (18.39%), തമസോസ് മെത്രാപ്പോലീത്താ ഐസയാസ് (18.10 %) എന്നിവരാണ് യോഗ്യത നേടിയ മറ്റു രണ്ടു പേര്‍. പരാജയപ്പെട്ടവര്‍ 14.79, 9.80, 3.24 ശതമാനം വോട്ടു മാത്രമേ നേടിയുള്ളു. റഷ്യന്‍ – യുക്രൈന്‍ സഭാ-രാഷ്ട്രീയ വിഷയങ്ങളില്‍ നിലനില്‍ക്കുന്ന രൂക്ഷമായ അഭിപ്രായ ഭിന്നത സൈപ്രസ് സഭാ തലവന്‍റെ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ പ്രതിഫലിച്ചുവെന്നാണ് സൂചന.

സൈപ്രസ് പ്രസിഡന്‍റ് നിക്കോസ് അനസ്താസിയഡെസ് പുതിയ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പിനെ ട്വിറ്ററില്‍ അഭിനന്ദിച്ചു. “പുതിയ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പിന്‍റെ പ്രബുദ്ധമായ നേതൃത്വത്തില്‍, സൈപ്രസ് സഭ ജനങ്ങളുടെ പ്രയോജനത്തിനായി അതിന്‍റെ മഹത്തായ ആത്മീയ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ തുടരുമെന്ന് എനിക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

വോട്ടെടുപ്പ് നടപടികള്‍ പൂര്‍ത്തിയാക്കിയ ശേഷം, പരിശുദ്ധ സുന്നഹദോസിലെ 16 അംഗങ്ങള്‍ ഘോഷയാത്രയായി പഴയ കത്തീഡ്രലിലേക്ക് നീങ്ങി. കത്തീഡ്രലിനുള്ളില്‍, എപ്പിസ്കോപ്പാമാരും മെത്രാപ്പോലീത്താമാരും വിശുദ്ധ സുന്നഹദോസിന്‍റെ മിനിറ്റ്സുകളില്‍ ഒപ്പുവച്ചു. പ്രാര്‍ത്ഥനയ്ക്കുശേഷം, പുതിയ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പായി പാഫോസ് ഭദ്രാസന മെത്രാപ്പോലീത്താ ജോര്‍ജിയോസിനെ തിരഞ്ഞെടുത്തത് സംബന്ധിച്ച പരിശുദ്ധ സുന്നഹദോസിന്‍റെ തീരുമാനം ഉറക്കെ വായിച്ചു.

തുടര്‍ന്ന് ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പ് കത്തീഡ്രലിലേക്ക് പ്രവേശിച്ചു, അവിടെ തടിച്ചു കൂടിയിരുന്ന വിശ്വാസികള്‍ ഓക്സിയോസ് (യോഗ്യന്‍) വിളിച്ച് എതിരേറ്റു. തുടര്‍ന്ന് അദ്ദേഹം സുന്നഹദോസ് മിനിറ്റ്സില്‍ ചുവന്ന മഷിയില്‍ ഒപ്പിട്ടു.

പുതിയ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പ് സ്ഥാനമേല്‍ക്കുന്നത് ജനുവരി 6-ന് ആഘോഷിക്കുന്ന എപ്പിഫനി പെരുന്നാളിന് ശേഷമായിരിക്കും.

സൈപ്രസിലെ പുതിയ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പ് ജോര്‍ജിയോസ് 1949 മെയ് 25-ന് അതിയെനോവില്‍ ജനിച്ചു. 1967-ല്‍ പാന്‍സിപ്രിയന്‍ ഹൈസ്കൂളില്‍ നിന്ന് ബിരുദം നേടി. സൈപ്രസ് സ്റ്റേറ്റ് സ്കോളര്‍ഷിപ്പ് ഫൗണ്ടേഷനില്‍ നിന്ന് സ്കോളര്‍ഷിപ്പ് ലഭിച്ച ശേഷം, 1968-നും 1972-നും ഇടയില്‍ ഏഥന്‍സ് സര്‍വകലാശാലയില്‍ രസതന്ത്രം പഠിച്ചു. ബിരുദാനന്തര ബിരുദാനന്തരം, അദ്ദേഹം അതേ സര്‍വകലാശാലയില്‍ ദൈവശാസ്ത്രം പഠിച്ചു, തുടര്‍ന്ന് ഇംഗ്ലണ്ടില്‍ രസതന്ത്രത്തിലും ദൈവശാസ്ത്രത്തിലും ഉപരിപഠനം നടത്തി.

1984 ഡിസംബര്‍ 23-ന് റീജിയണല്‍ മെത്രാപ്പോലീത്താ സലാമിനോസ് വര്‍ണവാസിന്‍റെ കീഴില്‍ ശെമ്മാശനായി. 1985 മാര്‍ച്ച് 17-ന് സൈപ്രസ് ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പ് ക്രിസോസ്റ്റമോസ് ഒന്നാമന്‍റെ കീഴില്‍ വൈദികനായി. 1994-ല്‍ സുന്നഹദോസിന്‍റെ സെക്രട്ടറിയായി ചുമതലയേറ്റു, അതേസമയം, സെക്കന്‍ഡറി സ്കൂളുകളില്‍ രസതന്ത്ര അധ്യാപകനായും ജോലി ചെയ്തു.

കുറച്ച് വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം, 1989-ലെ അധിനിവേശ വിരുദ്ധ പ്രകടനത്തിനിടെ തുര്‍ക്കി സൈന്യം അറസ്റ്റു ചെയ്യുകയും മോശമായി പെരുമാറുകയും ചെയ്തതിനെ തുടര്‍ന്ന് അദ്ദേഹം പ്രധാന വാര്‍ത്തകളില്‍ ഇടം നേടി. തുടര്‍ന്ന് അദ്ദേഹം തുര്‍ക്കിക്കെതിരെ കൗണ്‍സില്‍ ഓഫ് യൂറോപ്പിന്‍റെ മനുഷ്യാവകാശ സമിതിക്ക് പരാതി നല്‍കി. കൗണ്‍സില്‍ ഓഫ് യൂറോപ്പ് അതിന്‍റെ തീരുമാനത്തില്‍, സൈപ്രസില്‍ മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനത്തിന് തുര്‍ക്കിയെ ആദ്യമായി അപലപിക്കുകയും പിഴ ചുമത്തുകയും ചെയ്തു.

1996 മെയ് 26-ന് എപ്പിസ്ക്കോപ്പായായി സ്ഥാനമേറ്റു. 2006 ഡിസംബര്‍ 29-ന് അദ്ദേഹം പാഫോസിലെ മെത്രാപ്പോലീത്തായായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു, പിറ്റേന്ന് ചുമതലയേറ്റു.

പാന്‍-ഓര്‍ത്തഡോക്സ് കോണ്‍ഫറന്‍സുകളിലും റോമന്‍ കത്തോലിക്കരുമായുള്ള സംഭാഷണത്തിലും അദ്ദേഹം സൈപ്രസ് സഭയെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. സുന്നഹദോസിന്‍റെ ബയോ എത്തിക്സ്, എഡ്യൂക്കേഷന്‍ കമ്മിറ്റികളുടെ പ്രസിഡന്‍റ് കൂടിയാണ് അദ്ദേഹം.

Source

OCP Report