പ്രേ​ഷി​​ത​​വേ​​ല​​യെ പ്രേ​ഷി​​ത​​ക​​ല​​യാ​​ക്കി​യ വി​പ്ല​വ​കാ​രി / ഡോ. ​​പോ​​ൾ മ​​ണ​​ലി​​ൽ


ജീ​​വി​​ത​​ത്തെ ദൈ​​വി​​കാ​​നു​​ഭ​​വ​​ങ്ങ​​ളു​​ടെ ആ​​ഘോ​​ഷ​​മാ​​ക്കി മാ​​റ്റി​​യ ആ​​ത്​​​മീ​​യ ആ​​ചാ​​ര്യ​​നാ​​യി​​രു​​ന്നു കാ​​ലം ചെ​​യ്​​​ത ഡോ. ​​ഫി​​ലി​​പ്പോ​​സ്​ മാ​​ർ ക്രി​​സോ​​സ്​​​റ്റം മാ​​ർ​​ത്തോ​​മ വ​​ലി​​യ മെ​​ത്രാ​​പ്പോ​​ലീ​​ത്ത.
​െദെ​​വ​​ത്തെ അ​​റി​​യാ​​നു​​ള്ള അ​​ന്വേ​​ഷ​​ണ​​ത്തി​​ൽ ജീ​​വി​​ത​​ത്തെ സ​​ത്യാ​​ന്വേ​​ഷ​​ണ​​ത്തി​​നു​​ള്ള ഒ​​രു പ​​രീ​​ക്ഷ​​ണ​​ശാ​​ല​​യാ​​ക്കി​​യ അ​​ദ്ദേ​​ഹം നൂ​​റ്റി​​മൂ​​ന്ന്​ സം​​വ​​ത്സ​​ര​​ങ്ങ​​ൾ ആ ​​അ​​നു​​ഭ​​വ​​ങ്ങ​​ളു​​ടെ പ​​രീ​​ക്ഷ​​ണ​​ശാ​​ല​​യി​​ൽ ത​​ന്നെ ജീ​​വി​​ച്ചു. അ​​തി​​നി​​ട​​യി​​ൽ അ​​ദ്ദേ​​ഹം ഇ​​രു​​പ​​ത്തി​​യാ​​റാം വ​​യ​​സ്സി​​ൽ വൈ​​ദി​​ക​​നാ​​യി, മു​​പ്പ​​ത്തി​​യ​​ഞ്ചാം വ​​യ​​സ്സി​​ൽ എ​​പ്പി​​സ്​​​കോ​​പ്പ​​യും, എ​​ൺ​​പ​​ത്തി​​യൊ​​ന്നാം വ​​യ​​സ്സി​​ൽ മ​​ല​​ങ്ക​​ര മാ​​ർ​​ത്തോ​മ സു​​റി​​യാ​​നി സ​​ഭ​​യു​​ടെ മെ​​ത്രാ​​പ്പോ​​ലീ​​ത്ത​യും, എ​​ൺ​​പ​​ത്തി​​യൊ​​മ്പ​​താം വ​​യ​​സ്സി​​ൽ സ​​ഭ​​യു​​ടെ പ​​ര​​മാ​​ധ്യ​​ക്ഷ​​സ്​​​ഥാ​​നം ത്യ​​ജി​​ച്ച്​ വ​​ലി​​യ മെ​​ത്രാ​​പ്പോ​​ലീ​​ത്ത​യു​മാ​യി. പ്രേ​ഷി​​ത​​വേ​​ല​​യെ പ്രേ​ഷി​​ത​​ക​​ല​​യാ​​ക്കി മാ​റ്റി​യ മ​റ്റൊ​രാ​ൾ വേ​റേ​യു​ണ്ടാ​വി​ല്ല.

ദൈ​​വ​​ത്തെ പോ​​ക്ക​​റ്റി​​ൽ​​നി​​ന്നെ​​ടു​​ത്ത്​ മ​​റ്റൊ​​രാ​​ൾ​​ക്ക്​ കൊ​​ടു​​ക്കു​​ന്ന​​ത​​ല്ല സു​​വി​​ശേ​​ഷ പ്ര​​വ​​ർ​​ത്ത​​ന​​മെ​​ന്നും അ​​ത്​ ക​​രു​​ണ​​യു​​ടെ​​യും സ്​​​നേ​​ഹ​​ത്തി​​​ന്‍റെ​​യും കൊ​​ടു​​ക്ക​​ൽ വാ​​ങ്ങ​​ലാ​​ണെ​​ന്നു​മാ​യി​രു​ന്നു ക്രി​​സോ​സ്​​റ്റ​ത്തി​െൻറ വി​ശ്വാ​സം. സു​വി​ശേ​ഷ വേ​ല​യി​ലേ​ക്കി​റ​ങ്ങി​യ ആ​ദ്യ​കാ​ല​ത്ത്​ അ​​​ങ്കോ​​ള​​യി​​ലെ ആ​ദി​വാ​സി​ക​ൾ​ക്കി​ട​യി​ൽ സു​വി​ശേ​ഷ​ക​നാ​യി​രു​ന്ന ജീ​​വി​​ത​​ത്തെ​​പ്പ​​റ്റി മാ​​ർ ക്രി​​സോ​​സ്​​​റ്റം പ​​റ​​ഞ്ഞ​​ത്, ”ഞാ​​ൻ അ​​വ​​രെ ദൈ​​വ​​ത്തെ​​പ്പ​​റ്റി പ​​ഠി​​പ്പി​​ക്കാ​​ൻ പോ​​യി, എ​​ന്നാ​​ൽ അ​​വ​​രെ​​ന്നെ ദൈ​​വ​​മെ​​ന്താ​​ണെ​​ന്നും ദൈ​​വ​​സൃ​​ഷ്​​​ടി​​യു​​ടെ മ​​ഹ​​ത്വ​​മെ​​ന്താ​​ണെ​​ന്നും പ​​ഠി​​പ്പി​​ച്ചു” എ​​ന്നാ​​യി​​രു​​ന്നു.

ജ്വാ​​ലാ​​ർ​​പേ​​ട്ടി​​ലെ ചു​​മ​​ട്ടു​​തൊ​​ഴി​​ലാ​​ളി​​ക​​ളു​​ടെ കൂ​​ടെ ജീ​​വി​​ച്ച്​ അ​​വ​​രെ ‘സു​​വി​​ശേ​​ഷം’ അ​​റി​​യി​​ക്കാ​​ൻ പോ​യ​യാ​ൾ അ​വ​ർ​ക്കി​ട​യി​ൽ പോ​ർ​ട്ട​റാ​യി ജീ​വി​ച്ചു അ​വ​രു​ടെ ജീ​വി​തം തി​രു​ത്തി​യെ​ഴു​തി. ചു​​മ​​ട്ടു​​തൊ​​ഴി​​ലാ​​ളി​​യാ​​യി തു​​ട​​ർ​​ന്നും അ​​വ​​രു​​ടെ ഇ​​ട​​യി​​ൽ പ്ര​​വ​​ർ​​ത്തി​​ക്കാ​​ൻ തീ​​രു​​മാ​​നി​​ച്ചെ​​ങ്കി​​ലും സ​​ഭ​ അ​ദ്ദേ​ഹ​ത്തെ വൈ​​ദി​​ക​​വൃ​​ത്തി​​യി​​ലേ​​ക്ക്​ ക്ഷ​​ണി​​ച്ചു. 1944ൽ ​വൈ​​ദി​​ക​​നാ​​യി. ആ ​​സു​​വി​​ശേ​​ഷ​​യാ​​ത്ര​​യാ​​ണ്​ ഇ​​പ്പോ​​ൾ അ​​വ​​സാ​​നി​​ച്ചി​​രി​​ക്കു​​ന്ന​​ത്.

ജ്വാ​​ലാ​​ർ​​പേ​​ട്ടി​​ലെ ചു​​മ​​ട്ടു​​തൊ​​ഴി​​ലാ​​ളി​​ക​​ളു​​ടെ കൂ​​ടെ ജീ​​വി​​ച്ച്​ അ​​വ​​രെ ‘സു​​വി​​ശേ​​ഷം’ അ​​റി​​യി​​ക്കാ​​ൻ പോ​യ​യാ​ൾ അ​വ​ർ​ക്കി​ട​യി​ൽ പോ​ർ​ട്ട​റാ​യി ജീ​വി​ച്ചു അ​വ​രു​ടെ ജീ​വി​തം തി​രു​ത്തി​യെ​ഴു​തി. ചു​​മ​​ട്ടു​​തൊ​​ഴി​​ലാ​​ളി​​യാ​​യി തു​​ട​​ർ​​ന്നും അ​​വ​​രു​​ടെ ഇ​​ട​​യി​​ൽ പ്ര​​വ​​ർ​​ത്തി​​ക്കാ​​ൻ തീ​​രു​​മാ​​നി​​ച്ചെ​​ങ്കി​​ലും സ​​ഭ​ അ​ദ്ദേ​ഹ​ത്തെ വൈ​​ദി​​ക​​വൃ​​ത്തി​​യി​​ലേ​​ക്ക്​ ക്ഷ​​ണി​​ച്ചു. 1944ൽ ​വൈ​​ദി​​ക​​നാ​​യി. ആ ​​സു​​വി​​ശേ​​ഷ​​യാ​​ത്ര​​യാ​​ണ്​ ഇ​​പ്പോ​​ൾ അ​​വ​​സാ​​നി​​ച്ചി​​രി​​ക്കു​​ന്ന​​ത്.

ചി​​രി​​യി​​ലൂ​​ടെ ചി​​ന്താ​​വി​​പ്ല​​വം സൃ​​ഷ്​​​ടി​​ച്ച പ്ര​​ഭാ​​ഷ​​ക​​നാ​​ണ്​ മാ​​ർ ക്രി​​സോ​​സ്​​​റ്റം. ”മ​​ര​​ണ​​ഭ​​യ​​മു​​ണ്ടോ” എ​​ന്ന്​ ഒ​​രി​​ക്ക​​ൽ ഒ​​രു പ​​ത്ര​​പ്ര​​വ​​ർ​​ത്ത​​ക​​ൻ ചോ​​ദി​​ച്ച​​പ്പോ​​ൾ, ”മ​​രി​​ച്ച​​വ​​രെ കു​​ഴി​​ച്ചി​​ടു​​ക എ​​ന്ന​​താ​​ണ്​ എ​​​ന്‍റെ ജോ​​ലി” എ​​ന്നു തി​​രി​​ച്ച​​ടി​​ച്ചി​​ട്ടു​​ള്ള മാ​​ർ ക്രി​​സോ​​സ്​​​റ്റം എ​​ഴു​​പ​​ത്തേ​​ഴ്​ സം​​വ​​ത്സ​​ര​​ങ്ങ​​ളി​​ലെ വൈ​​ദി​​ക ജീ​​വി​​ത​​ത്തി​​നി​​ട​​യി​​ൽ ന​​ട​​ത്തി​​യ പ്ര​​സം​​ഗ​​ങ്ങ​​ൾ​​ക്ക്​ ​ൈക​യും ​ക​​ണ​​ക്കു​​മി​​ല്ല! ആ ​​പ്ര​​സം​​ഗ​​ങ്ങ​​ൾ എ​​ല്ലാം സ​​മാ​​ഹ​​രി​​ച്ചി​​ട്ടി​​ല്ലെ​​ങ്കി​​ലും അ​​തി​​ലെ ന​​ർ​​മ​​വും ചി​​ന്ത​​യും ഇ​​ന്നും ശ്രോ​​താ​​ക്ക​​ളു​​ടെ ഹൃ​​ദ​​യ​​ങ്ങ​​ളി​​ൽ സ​​മാ​​ഹ​​രി​​ച്ചു​​വെ​​ച്ചി​​ട്ടു​​ണ്ട്.

തി​രു​വ​ല്ല​യി​ൽ 2004-ൽ ​ഒ​രു ദേ​വാ​ല​യ​ത്തി​െൻറ കൂ​ദാ​ശ പ്ര​മാ​ണി​ച്ച്​ ന​ട​ന്ന ച​ട​ങ്ങി​ൽ മാ​ർ ക്രി​സോ​സ്​​റ്റ​വും ഭാ​ഗ​വ​ത​ഹം​സം മ​ള്ളി​യൂ​ർ ശ​ങ്ക​ര​ൻ ന​മ്പൂ​തി​രി​പ്പാ​ടും സം​ബ​ന്ധി​ച്ചി​രു​ന്നു. മാ​ർ​ ക്രി​സോ​സ്​​റ്റം പ്ര​സം​ഗി​ച്ചു തു​ട​ങ്ങി​യ​തു ഇ​ങ്ങ​നെ: ‘ന​മ്മ​ൾ ഉ​ടു​ത്തി​രി​ക്കു​ന്ന​തി​െൻറ നൂ​റി​ലൊ​ന്നു തു​ണി​േ​പാ​ലും മ​ള്ളി​യൂ​ർ ഉ​ടു​ത്തി​ട്ടി​ല്ല.
ന​മു​ക്ക്​ ജീ​വി​ത​ത്തി​ൽ ഒ​ത്തി​രി മ​റ​യ്​​ക്കാ​നു​ണ്ട്. മ​ള്ളി​യൂ​രി​നു ഒ​ന്നും മ​റ​ക്കാ​നി​ല്ല. മു​സ്​​ലിം ക​ൾ​ച്ച​റ​ൽ അ​സോ​സി​യേ​ഷ​ൻ തി​രു​വ​ല്ല​യി​ൽ 2005ൽ ​ഇ​ഫ്​​താ​ർ വി​രു​ന്നും സു​ഹൃ​ദ്​​സം​ഗ​മ​വും ന​ട​ത്തി​യ​പ്പോ​ൾ മാ​ർ ക്രി​സോ​സ്​​റ്റ​മാ​യി​രു​ന്നു മു​ഖ്യാ​തി​ഥി. അ​ദ്ദേ​ഹം പ്ര​സം​ഗം തു​ട​ങ്ങി​യ​ത്​ ഇ​ങ്ങ​നെ: ‘ഈ ​നാ​ട്ടി​ൽ എ​ന്നും റ​മ​ദാ​നാ​യി​രു​ന്നെ​ങ്കി​ൽ എ​ല്ലാ മ​ത​വി​ഭാ​ഗ​ങ്ങ​ളി​ൽ​പ്പെ​ട്ട മ​നു​ഷ്യ​ർ​ക്കും ഒ​ന്നി​ച്ചി​രു​ന്നു ഭ​ക്ഷ​ണം ക​ഴി​ക്കാ​ൻ ക​ഴി​യു​മാ​യി​രു​ന്നു.

മാ​ർ​ ​ക്രി​സോ​സ്​​റ്റ​ത്തി​െൻറ പ്ര​ഭാ​ഷ​ണ​ത്തി​ലെ ന​ർ​മ​ങ്ങ​ൾ മാ​ത്രം സ​മാ​ഹ​രി​ച്ചു ഒ​​ട്ടേ​റെ പു​സ്​​ത​ക​ങ്ങ​ൾ ഇ​റ​ക്കി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. മാ​രാ​മ​ൺ ക​ൺ​വെ​ൻ​ഷ​നി​ൽ അ​ദ്ദേ​ഹം ന​ട​ത്തി​യ പ്ര​സം​ഗ​ങ്ങ​ളു​ടെ സ​മാ​ഹാ​ര​ങ്ങ​ളേ​ക്കാ​ൾ വി​ൽ​പ​ന ഇൗ ​പു​സ്​​ത​ക​ങ്ങ​ൾ​ക്കാ​ണ്. മ​നു​ഷ്യ​െൻറ ജീ​വി​ത​ത്തി​ലെ കൊ​ച്ചു​കൊ​ച്ചു കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ലു​ള്ള മ​ർ​മ​ങ്ങ​ൾ ക​ണ്ടെ​ത്തി ആ​വ​ശ​യ​സം​വേ​ദ​നം ന​ട​ത്തു​ന്ന ഒ​രു പ്രേ​ഷി​ത ക​ലാ​കാ​ര​നെ​യാ​ണ്​ ന​മു​ക്ക്​ ന​ഷ്​​ട​മാ​യി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്.