പൂ​ർ​ണ​മാ​യ ഐ​ക്യ​ത്തി​ലേ​ക്കെ​ത്തു​ന്ന യാ​ത്ര: പ. കാതോലിക്കാ ബാവായുമായി അഭിമുഖം


ക​​​ത്തോ​​​ലി​​​ക്കാ സ​​​ഭ​​​യും ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ്‌ സ​​​ഭ​​​യും ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ പാ​​​​ത​​​​യി​​​​ലൂ​​​​ടെ​​​​യാ​​​​ണ് സ​​​​ഞ്ച​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​തെ​​​ന്ന് മ​​​ല​​​ങ്ക​​​ര ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ്‌ സ​​​ഭാ പ​​​ര​​​മാ​​​ധ‍്യ​​​ക്ഷ​​​ൻ ബ​​​സേ​​​ലി​​​യോ​​​സ് മാ​​​ർ​​​ത്തോ​​​മ്മാ മാ​​​ത‍്യൂ​​​സ് തൃ​​​തീ​​​യ​​​ൻ കാ​​​തോ​​​ലി​​​ക്കാ​​​ബാ​​വ.

വ​​​ത്തി​​​ക്കാ​​​നി​​​ൽ ഫ്രാ​​​​ൻ​​​​സി​​​​സ് മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ​​​​യു​​​മാ​​​യി കൂ​​​ടി​​​ക്കാ​​​ഴ്ച ന​​​ട​​​ത്തി​​​യ​​​ശേ​​​ഷം ദീ​​​പി​​​ക​​​യ്ക്കു​​​വേ​​​ണ്ടി ഫാ. ​​​പ്രി​​​ൻ​​​സ് തെ​​​ക്കേ​​​പ്പു​​​റം സി​​​എ​​​സ്എ​​​സ്ആ​​​ർ​​​-ന് അ​​​നു​​​വ​​​ദി​​​ച്ച അ​​​ഭി​​​മു​​​ഖ​​​ത്തി​​​ലാ​​​ണ് ബ​​​സേ​​​ലി​​​യോ​​​സ് മാ​​​ർ​​​ത്തോ​​​മ്മാ മാ​​​ത‍്യൂ​​​സ് തൃ​​​തീ​​​യ​​​ൻ കാ​​​തോ​​​ലി​​​ക്കാ ​​​ബാ​​വ ത​​​ന്‍റെ കാ​​​ഴ്ച​​​പ്പാ​​​ടു വ‍്യ​​​ക്ത​​​മാ​​​ക്കി​​​യ​​​ത്. ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​നു വേ​​​​ണ്ടി​​​​യു​​​​ള്ള ശ്ര​​​​മ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ​​​​ക്ക് ഊ​​​​ർ​​​​ജം ന​​​​ൽ​​​​കു​​​​ക​​​​യാ​​​​ണ് ന​​​​മ്മു​​​​ടെ ക​​​​ട​​​​മ. ച​​​​രി​​​​ത്ര​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ ഭാ​​​​ഗ​​​​മാ​​​​യു​​​​ണ്ടാ​​​​യ അ​​​​ക​​​​ൽ​​​​ച്ച​​​​ക​​​​ൾ പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​ര സം​​​​വാ​​​​ദ​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ലൂ​​​​ടെ​​​​യാ​​​​ണ് ഇ​​​​ല്ലാ​​​​താ​​​​കു​​​​ന്ന​​​​തെ​​​ന്നും കാ​​​തോ​​​ലി​​​ക്കാ​​​ബാ​​​വ അ​​​ഭി​​​മു​​​ഖ​​​ത്തി​​​ൽ വി​​​ശ​​​ദീ​​​ക​​​രി​​​ച്ചു.

അ​​​ഭി​​​മു​​​ഖ​​​ത്തി​​​ന്‍റെ പ്ര​​​സ​​​ക്ത​​​ ഭാ​​​ഗ​​​ങ്ങ​​​ൾ:

ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്ക-​​​ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ്‌ സ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ളു​​​​ടെ മേ​​​​ല​​​​ധ‍്യ​​​​ക്ഷ​​​​ന്മാ​​​​ർ ത​​മ്മി​​ൽ 1964​​ൽ ​​ആ​​​​രം​​​​ഭി​​​​ച്ച കൂ​​​​ടി​​​​ക്കാ​​​​ഴ്ച​​​​ക​​​​ളി​​​​ൽ പു​​​​തി​​​​യൊ​​​​രു ച​​​​രി​​​​ത്രം കൂ​​​​ട്ടി​​​​ച്ചേ​​​​ർ​​​​ത്തു​​​​കൊ​​​​ണ്ടാ​​​​ണ് അ​​​​ങ്ങ് ഫ്രാ​​​​ൻ​​​​സി​​​​സ് മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ​​​​യെ വ​​​​ത്തി​​​​ക്കാ​​​​നി​​​​ലെ​​​​ത്തി സ​​​​ന്ദ​​​​ർ​​​​ശി​​​​ച്ചി​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത്. ച​​​​രി​​​​ത്ര​​​​പ​​​​ര​​​​മാ​​​​യ ഈ ​​​​കൂ​​​​ടി​​​​ക്കാ​​​​ഴ്ച​​​​യെ എ​​​​ങ്ങ​​​​നെ വി​​​​ല​​​​യി​​​​രു​​​​ത്തു​​​​ന്നു?

വ​​​​ള​​​​രെ​​​​യേ​​​​റെ പ്ര​​​​തീ​​​​ക്ഷ​​​​യോ​​​​ടെ​​​​യാ​​​​ണ് ഞാ​​​​ൻ ഈ ​​​​സ​​​​ന്ദ​​​​ർ​​​​ശ​​​​ന​​​​ത്തെ​​​​യും ഇ​​​​തി​​​​ന്‍റെ പ​​​​രി​​​​ണാ​​​​മ​​​​ത്തെ​​​​യും നോ​​​​ക്കി​​​​ക്കാ​​​​ണു​​​​ന്ന​​​​ത്. വ​​​​ള​​​​രെ​​​​യേ​​​​റെ നാ​​​​ളു​​​​ക​​​​ൾ വ്യ​​​​ത്യ​​​​സ്ത വ​​​​ഴി​​​​ക​​​​ളി​​​​ലൂ​​​​ടെ സ​​​​ഞ്ച​​​​രി​​​​ച്ച ര​​​​ണ്ടു സ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ൾ ഇ​​​​രു​​​​പ​​​​ത്തൊ​​​​ന്നാം നൂ​​​​റ്റാ​​​​ണ്ടി​​​​ൽ ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ പാ​​​​ത​​​​യി​​​​ലൂ​​​​ടെ​​​​യാ​​​​ണ് സ​​​​ഞ്ച​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത്. അ​​​​തി​​​​ന്‍റെ ല​​​​ക്ഷ​​​​ണ​​​​ങ്ങ​​​​ളാ​​​​ണ് എ​​​​ന്‍റെ മു​​​​ൻ​​​​ഗാ​​​​മി​​​​ക​​​​ൾ ഇ​​​​വി​​​​ടെ വ​​​​ന്ന് മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ​​​​മാ​​​​രെ കാ​​​​ണു​​​​ക​​​​യും, മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ കേ​​​​ര​​​​ള​​​​ത്തി​​​​ലെ​​​​ത്തി​​യ​​പ്പോ​​​​ൾ കാ​​​​തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ​​ബാ​​വ​​യെ ​​സ​​​​ന്ദ​​​​ർ​​​​ശി​​​​ക്കു​​​​ക​​​​യും ചെ​​​​യ്ത്. പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​രബ​​​​ന്ധം ഊ​​​​ട്ടി​​​​യു​​​​റ​​​​പ്പി​​​​ക്കു​​​​​​ന്ന​​താ​​ണ് ഈ ​​കൂ​​ടി​​ക്കാ​​ഴ്ച​​ക​​ൾ. പൂ​​​​ർ​​​​ണ​​​​മാ​​​​യ ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​ലേ​​​​ക്കെ​​​​ത്തു​​​​ന്ന ഈ ​​​​യാ​​​​ത്ര​​​​യി​​​​ൽ ഒ​​​​രു ക​​​​ണ്ണി​​​​യാ​​​​കു​​​​വാ​​​​ൻ സാ​​​​ധി​​​​ച്ച​​​​തി​​​​ൽ ഞാ​​​​നും അ​​​​ഭി​​​​മാ​​​​നം കൊ​​​​ള്ളു​​​​ന്നു. ഈ ​​​​പ​​​​റ​​​​ഞ്ഞ ഐ​​​​ക്യം ഒ​​​​രു​​​​പ​​​​ക്ഷേ എ​​​​ന്‍റെ കാ​​​​ല​​​​ത്താ​​​​വു​​​​ക​​​​യി​​​​ല്ലെ​​​​ങ്കി​​​​ലും വ​​​​രാ​​​​നി​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ന്ന കാ​​​​ല​​​​ത്ത് സം​​​​ഭ​​​​വി​​​​ച്ചേ​​​​ക്കാ​​​​മെ​​​​ങ്കി​​​​ൽ അ​​​​തി​​​​നൊ​​​​രു ചെ​​​​റി​​​​യ കൈ​​​​ത്താ​​​​ങ്ങാ​​​​യി എ​​​​ന്നു ക​​​​രു​​​​താ​​​​നാ​​​​ണ് എ​​​​നി​​​​ക്കി​​​​ഷ്ടം.

മാ​​​​ത്ര​​​​മ​​​​ല്ല, 1964ൽ ​​​​പോ​​​​ൾ ആ​​​​റാ​​​​മ​​​​ൻ മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ​​​​യു​​​​ടെ കാ​​​​ല​​ത്ത് ആ​​​​രം​​​​ഭി​​​​ച്ച ഊ​​​​ഷ്മ​​​​ള​​​​മാ​​​​യ ഈ ​​​​ബ​​​​ന്ധം നി​​​​ല​​​​നി​​​​ൽ​​​​ക്കേ​​​​ണ്ട​​​​ത് കാ​​​​ല​​​​ഘ​​​​ട്ട​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ ആ​​​​വ​​​​ശ്യ​​​​മാ​​​​ണ്. സ​​​​ഭ​​​​യി​​​​ൽ പ​​​​രി​​​​ശു​​​​ദ്ധാ​​​​ത്മാ​​​​വു​​​​ണ്ടെ​​​​ന്നു ന​​​​മ്മ​​​​ൾ പ​​​​റ​​​​യു​​​​ന്നു, ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ ഈ ​​​​ആ​​​​ത്മാ​​​​വ് ഇ​​​​ന്നു ന​​​​മ്മി​​​​ലൂ​​​​ടെ​​​​യാ​​​​ണ് പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്തി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത്. ന​​​​മ്മ​​​​ൾ വെ​​​​റും ഉ​​​​പ​​​​ക​​​​ര​​​​ണ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ മാ​​​​ത്ര​​​​മാ​​​​ണ്. ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​നുവേ​​​​ണ്ടി​​​​യു​​​​ള്ള ശ്ര​​​​മ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ​​​​ക്ക് ഊ​​​​ർ​​​​ജം ന​​​​ൽ​​​​കു​​​​ക​​​​യാ​​​​ണ് ന​​​​മ്മു​​​​ടെ ക​​​​ട​​​​മ.

ച​​​​രി​​​​ത്ര​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ ഭാ​​​​ഗ​​​​മാ​​​​യു​​​​ണ്ടാ​​​​യ അ​​​​ക​​​​ൽ​​​​ച്ച​​​​ക​​​​ൾ പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​ര സം​​​​വാ​​​​ദ​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ലൂ​​​​ടെ​​​​യാ​​​​ണ് ഇ​​​​ല്ലാ​​​​താ​​​​കു​​​​ന്ന​​​​ത്. റോ​​​​മി​​​​ലും വി​​​​യ​​​​ന്ന​​​​യി​​​​ലു​​​മൊ​​​​ക്കെ ന​​​​ട​​​​ന്ന ച​​​​ർ​​​​ച്ച​​​​ക​​​​ൾ, ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു പ​​​​ഠി​​​​ച്ച വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​രു​​​​ടെ​​​​യി​​​​ട​​​​യി​​​​ലെ ഊ​​​​ഷ്മ​​​​ള​​​​മാ​​​​യ ബ​​​​ന്ധം എ​​​​ന്നി​​​​വ​​​​യെ​​​​ല്ലാം പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​ര​​​​മു​​​​ള്ള അ​​​​ക​​​​ലം കു​​​​റ​​​​യ്ക്കാ​​​​ൻ ഇ​​​​ട​​​​യാ​​​​ക്കി​​​​യി​​​​ട്ടു​​​​ണ്ട്. ഇ​​​​ങ്ങ​​​​നെ എ​​​​ല്ലാ​​​​ക്കാ​​​​ല​​​​ത്തും ഈ ​​​​പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​ര സം​​​​വേ​​​​ദ​​​​ന​​​​ത്തി​​​​നു തു​​​​റ​​​​ന്ന മ​​​​ന​​​​സു കാ​​​​ണി​​​​ക്കേ​​​​ണ്ട​​​​ത് ന​​​​മ്മു​​​​ടെ എ​​​​ല്ലാ​​​​വ​​​​രു​​​​ടെ​​​​യും ഇ​​​​ട​​​​യധ​​​​ർ​​​​മ​​​​മാ​​​​ണ്. ഈ ​​​​കൂ​​​​ടി​​​​ക്കാ​​​​ഴ്ച​​​​യും ആ ​​​​ച​​​​രി​​​​ത്ര നി​​​​യോ​​​​ഗ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ ഭാ​​​​ഗ​​​​മാ​​​​യാ​​​​ണ് ഞാ​​​​ൻ കാ​​​​ണു​​​​ന്ന​​​​ത്.

ഈ ​​​​കൂ​​​​ടി​​​​ക്കാ​​​​ഴ്ച​​​​യി​​​​ൽ അ​​​​ങ്ങ​​​​യു​​​​ടെ സ​​​​ന്ദേ​​​​ശം ആ​​​​രം​​​​ഭി​​​​ച്ച​​​​ത്, ഒ​​​​രു ക​​​​ർ​​​​ത്താ​​​​വും ഒ​​​​രു മാ​​​​മ്മോ​​​​ദീ​​​​സാ​​​​യും ഒ​​​​രു വി​​​​ശ്വാ​​​​സ​​​​വു​​​​മാ​​​​ണു​​​​ള്ള​​​​ത് എ​​​​ന്ന പൗ​​​​ലോ​​​​സ് ശ്ലീ​​​​ഹാ​​​​യു​​​​ടെ വാ​​​​ക്കു​​​​ക​​​​ൾ ഉ​​​​ദ്ധ​​​​രി​​​​ച്ചു​​​​കൊ​​​​ണ്ടാ​​​​ണ്. അ​​​​ങ്ങ​​​​നെ​​​​യെ​​​​ങ്കി​​​​ൽ ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ സ​​​​ഭ​​​​യു​​​​മാ​​​​യു​​​​ള്ള കൗ​​​​ദാ​​​​ശി​​​​ക​​​​മാ​​​​യ ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​ലേ​​​​ക്കു​​​​ള്ള ഒ​​​​രു ചു​​​​വ​​​​ടു​​​​വ​​​യ്പാ​​​​യി ഈ ​​​​കൂ​​​​ടി​​​​ക്കാ​​​​ഴ്ച​​​​യെ വ്യ​​​​ഖ്യാ​​​​നി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​തി​​​​നെ​​​​ക്കു​​​​റി​​​​ച്ചു​​​​ള്ള അ​​​​ങ്ങ​​​​യു​​​​ടെ അ​​​​ഭി​​​​പ്രാ​​​​യ​​​​മെ​​​​ന്താ​​​​ണ്?

കൗ​​​​ദാ​​​​ശി​​​​ക​​മാ​​​​യ ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തെ സം​​​​ബ​​​​ന്ധി​​​​ച്ചു​​​​ള്ള തീ​​​​രു​​​​മാ​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ൾ ന​​​​മ്മ​​​​ൾ ഇ​​​​തി​​​​നോ​​​​ട​​​​കം എ​​​​ടു​​​​ത്തി​​​​ട്ടു​​​​ണ്ട്. ഒ​​​​രു ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ് വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​ന്‍റെ​​​പോ​​​​ലും സേ​​​​വ​​​​നം ല​​​​ഭ്യ​​​​മ​​​​ല്ലാ​​​​ത്ത ഇ​​​​ട​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ൽ വി​​​​ശു​​​​ദ്ധ കു​​​​ർ​​​​ബാ​​​​ന​​​​യും തൈ​​​​ലാ​​​​ഭി​​​​ഷേ​​​​ക​​​​വും പോ​​​​ലു​​​​ള്ള അവ​​​​ശ്യഘ​​​​ട്ട​​​​ങ്ങ​​​​ൾ സം​​​​ജാ​​​​ത​​​​മാ​​​​യാ​​​​ൽ ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​രു​​​​ടെ സേ​​​​വ​​​​നം സ്വീ​​​​ക​​​​രി​​​​ക്കാ​​​​മെ​​​​ന്ന് സ​​​​ഭ തീ​​​​രു​​​​മാ​​​​നം എ​​​​ടു​​​​ത്തി​​​​ട്ടു​​​​ണ്ട്. അ​​​​തേ​​​​പോ​​​​ലെ ത​​​​ന്നെ തി​​​​രി​​​​ച്ചും. കൂ​​​​ടാ​​​​തെ, ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ് പ​​​​ള്ളി​​​​ക​​​​ൾ ഇ​​​​ല്ലാ​​​​ത്ത ഇ​​​​ട​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ൽ വി​​​​ശ്വാ​​​​സി​​​​ക​​​​ളു​​​​ടെ മ​​​​ര​​​​ണ നേ​​​​ര​​​​ത്ത് ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ ദേ​​​വാ​​​​ല​​​​യ​​​​ങ്ങ​​​​ളു​​​​ടെ സെ​​​​മി​​​​ത്തേ​​​​രി​​​​യി​​​​ൽ മൃ​​​​ത​​​​സം​​​​സ്‍കാ​​​​രം ന​​​​ട​​​​ത്താ​​​​നു​​​​ള്ള സ​​​​മ്മ​​​​ത​​​​വും ഇ​​​​രുസ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ളും ത​​​​മ്മി​​​​ലു​​​​ണ്ടാ​​​​യി​​​​ട്ടു​​​​ള്ള​​​​താ​​​​ണ്.

ഫ്രാ​​​​ൻ​​​​സി​​​​സ് മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ​​​​യു​​​​മാ​​​​യി സം​​​​സാ​​​​രി​​​​ച്ച​​​​പ്പോ​​​​ൾ അ​​​​ങ്ങ് സൂ​​​​ചി​​​​പ്പി​​​​ച്ച, ‘വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​രു​​​​ടെ ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു​​​​ള്ള തീ​​​​ർ​​​​ഥാട​​​​നം’ എ​​​​ങ്ങ​​​​നെ പ്ര​​​​ായോ​​​​ഗി​​​​ക​​​​മാ​​​​ക്കാം എ​​​​ന്ന് വി​​​​ശ​​​​ദ​​​​മാ​​​​ക്കാ​​​​മോ?

സ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ളി​​​​ലെ വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​രു​​​​ടെ ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു​​​​ള്ള തീ​​​​ർ​​​​ഥാട​​​​നം കാ​​​​ല​​​​ഘ​​​​ട്ട​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ ആ​​​​വ​​​​ശ്യ​​​​മാ​​​​ണ്. ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ് വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​ർ റോ​​​​മി​​​​ൽ എ​​​​ത്തു​​​​ക​​​​യും ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​രു​​​​മാ​​​​യി ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു പ​​​​ഠ​​​​നം ന​​​​ട​​​​ത്തു​​​​ക​​​​യും ചെ​​​​യ്യു​​​​ന്ന​​​​ത് ഇ​​​​രുസ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ൾ​​​​ക്കും ഏ​​​​റെ ഗു​​​​ണം ചെ​​​​യ്യു​​​​ന്ന കാ​​​​ര്യ​​​​മാ​​​​ണ്. അ​​​​തേ​​​​പോ​​​​ലെത​​​​ന്നെ ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​ർ​​​​ക്കും വി​​​​ദ്യാ​​​​ർ​​​​ഥി​​​​ക​​​​ൾ​​​​ക്കും ഡ​​​​ൽ​​​​ഹി​​​​യി​​​​ലോ ചെ​​​​ന്നൈ​​​​യി​​​​ലോ മും​​​​ബൈ​​​​യി​​​​ലോ കേ​​​​ര​​​​ള​​​​ത്തി​​​​ലോ, ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ് സ​​​​ഭ​​​​യു​​​​ടെ പ​​​​ഠ​​​​ന സൗ​​​​ക​​​​ര്യ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ ഉ​​​​പ​​​​യോ​​​​ഗ​​​​പ്പെ​​​​ടു​​​​ത്താ​​​​വു​​​​ന്ന​​​​താ​​​​ണ്.

പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​ര​​​​മു​​​​ള്ള ആ​​​​ശ​​​​യ​​​​വി​​​​നി​​​​മ​​​​യം ഇ​​​​തി​​​​ലൂ​​​​ടെ സാ​​​​ധ്യ​​​​മാ​​​​വു​​​​ക​​​​യും ഇ​​​​രുസ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ളു​​​​ടെ​​​​യും സ​​​​മൂ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ​​​യും വ​​​​ള​​​​ർ​​​​ച്ച പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​ര പൂ​​​​ര​​​​ക​​​​മാ​​​​വു​​​​ക​​​​യും ചെ​​​​യ്യും എ​​​​ന്ന​​​​താ​​​​ണ് ഇ​​​​തി​​​​ന്‍റെ പ​​​​രി​​​​ണ​​​​ിതഫ​​​​ലം. ഇ​​​​തു​​​​പോ​​​​ലു​​​​ള്ള പ​​​​ര​​​​സ്പ​​​​ര ബ​​​​ന്ധി​​​​ത​​​​മാ​​​​യ വ​​​​ള​​​​ർ​​​​ച്ച​​​​യി​​​​ല്ലാ​​​​തെ ന​​​​മു​​​​ക്ക് ഇ​​​​ന്ന​​​​ത്തെ കാ​​​​ല​​​​ത്ത് മു​​​​ന്നോ​​​​ട്ടു പോ​​​​കാ​​​​നാ​​​​വി​​​​ല്ല എ​​​​ന്ന​​​​ത് ഒ​​​​രു വ​​​​സ്തു​​​​ത​​​​യാ​​​​ണ്. ഒ​​​​രു​​​​മി​​​​ച്ചു യാ​​​​ത്ര ചെ​​​​യ്യു​​​​ക എ​​​​ന്നു പ​​​​റ​​​​ഞ്ഞാ​​​​ൽ ഒ​​​​രു സ​​​​ഭ​​​​യു​​​​ടെ ആ​​​​രാ​​​​ധ​​​​ന​​​​ക്ര​​​​മ വ്യ​​​​ക്തി​​​​ത്വം ന​​​​ഷ്ട​​​​പ്പെ​​​​ടു​​​​ത്തു​​​​ക എ​​​​ന്ന​​​​ർ​​​​ഥ​​​​മി​​​​ല്ല. ഉ​​​​ദാ​​​​ഹ​​​​ര​​​​ണ​​​​ത്തി​​​​ന് ഒ​​​​രു ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​ൻ കോ​​​​ട്ട​​​​യം ദേ​​​​വ​​​​ലോ​​​​ക​​​​ത്ത് പ​​​​ഠ​​​​ന​​​​ത്തി​​​​നോ മ​​​​റ്റ് ആ​​​​വ​​​​ശ്യ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ​​​​ക്കോ വ​​​​ന്നാ​​​​ൽ അ​​​​ദ്ദേ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റേ​​​​താ​​​​യ രീ​​​​തി​​​​യി​​​​ൽ വി​​​​ശു​​​​ദ്ധ കു​​​​ർ​​​​ബാ​​​​ന അ​​​​ർ​​​​പ്പി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​തി​​​​നു​​​​ള്ള സൗ​​​​ക​​​​ര്യം അ​​​​വി​​​​ടെ​​​​യു​​​​ണ്ട്.

റോ​​​​മി​​​​ലും റ​​​​ഷ്യ​​​​യി​​​​ലും ഞാ​​​​ൻ വി​​​​ദ്യാ​​​​ർ​​​​ഥി​​​​യാ​​​​യി​​​​രു​​​​ന്ന കാ​​​​ല​​​​ത്തു പ​​​​ഠി​​​​ച്ചി​​​​രു​​​​ന്ന യൂ​​​​ണി​​​​വേ​​​​ഴ്സി​​​​റ്റി​​​​ക​​​​ളെ​​​​ല്ലാം എ​​​​നി​​​​ക്ക് ആ ​​​​സൗ​​​​ക​​​​ര്യം ചെ​​​​യ്തു ത​​​​ന്ന​​​​ത് ഞാ​​​​ൻ ന​​​​ന്ദി​​​​യോ​​​​ടെ ഓ​​​​ർ​​​​ക്കു​​​​ന്നു. വി​​​​വി​​​​ധ സ​​​​ഭാ സം​​​​സ്കാ​​​​ര​​​​ങ്ങ​​​​ളോ​​​​ടു​​​​ള്ള തു​​​​റ​​​​വി യ​​​​ഥാ​​​​ർ​​​​ഥ​​​​ത്തി​​​​ൽ സ​​​​ഭ​​​​യു​​​​ടെ വ​​​​ള​​​​ർ​​​​ച്ച​​​​യെ​​​​യാ​​​​ണ് സൂ​​​​ചി​​​​പ്പി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത്. ഈ ​​​​ല​​​​ക്ഷ്യം മു​​​​ൻനി​​​​ർ​​​​ത്തി ഓ​​​​ർ​​​​ത്തഡോ​​​​ക്സ് സ​​​​ഭ​​​​യി​​​​ലെ ധാ​​​​രാ​​​​ളം വി​​​​ദ്യാ​​​​ർ​​​​ഥി​​​​ക​​​​ൾ റോ​​​​മി​​​​ൽ പ​​​​ഠി​​​​ക്കു​​​​ന്നു​​​​ണ്ട്. ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ സ​​​​ഭ​​​​യു​​​​മാ​​​​യു​​​​ള്ള ബ​​​​ന്ധം നി​​​​ല​​​​നി​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ണം എ​​​​ന്ന ഉ​​​​ദ്ദേ​​​​ശ്യ​​​​മാ​​​​ണ് ഈ ​​​​തീ​​​​രു​​​​മാ​​​​ന​​​​ത്തി​​​​നു പി​​​​ന്നി​​​​ൽ. തി​​​​രി​​​​ച്ചും ഇ​​​​തേ​​​​പോ​​​​ലു​​​​ള്ള ശ്ര​​​​മ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ ഉ​​​​ണ്ടാ​​​​ക​​​​ണ​​​​മെ​​​​ന്നാ​​​​ണ് ഞാ​​​​ൻ ആ​​​​ഗ്ര​​​​ഹി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത്.

സെ​​​ന്‍റ് പോ​​​​ൾ​​​​സ് ബ​​​​സി​​ലി​​​​ക്ക​​​​യി​​​​ലെ അ​​​​ങ്ങ​​​​യു​​​​ടെ വി​​​​ശു​​​​ദ്ധ കു​​​​ർ​​​​ബാ​​​​ന​​​​യ​​​​ർ​​​​പ്പ​​​​ണം
ഇ​​​​റ്റാ​​​​ലി​​​​യ​​​​ൻ മാ​​​​ധ്യ​​​​മ​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ൽ ഏ​​​​റെ ച​​​​ർ​​​​ച്ച​​​​യാ​​​​യ കാ​​​​ര്യ​​​​മാ​​​​ണ്. ആ ​​​​അ​​​​നു​​​​ഭ​​​​വ​​​​ത്തെ എ​​​​ങ്ങ​​​​നെ
നോ​​​​ക്കി​​​​ക്കാ​​​​ണു​​​​ന്നു?

വി​​​​ശു​​​​ദ്ധ പൗ​​​​ലോ​​​​സി​​​​ന്‍റെ ക​​​​ബ​​​​റി​​​​ട​​​​ത്തോ​​​​ടു ചേ​​​​ർ​​​​ന്നു​​​​ള്ള ബ​​​​സി​​​ലി​​​​ക്ക​​​​യി​​​​ൽ വി​​​​ശു​​​​ദ്ധ കു​​​​ർ​​​​ബാ​​​​ന അ​​​​ർ​​​​പ്പി​​​​ച്ച​​​​ത് ഒ​​​​രു ച​​​​രി​​​​ത്ര​​​​പ​​​​ര​​​​മാ​​​​യ ദൈ​​​​വാ​​​​നു​​​​ഗ്ര​​​​ഹ​​​​മാ​​​​യി ഞാ​​​​ൻ ക​​​​ണ​​​​ക്കാ​​​​ക്കു​​​​ന്നു. എ​​​ന്‍റെ മു​​​​ൻ​​​​ഗാ​​​​മി​​​​ക​​​​ൾ ആ​​​​ർ​​​​ക്കും റോ​​​​മി​​​​ലെ ബ​​​​സി​​​ലി​​​​ക്ക​​​​ക​​​​ളി​​​​ൽ വി​​​​ശു​​​​ദ്ധ കു​​​​ർ​​​​ബാ​​​​ന​​​​യ​​​​ർ​​​​പ്പ​​​​ണ​​​​ത്തി​​​​ന് അ​​​​വ​​​​സ​​​​രം ല​​​​ഭി​​​​ച്ചി​​​​രു​​​​ന്നി​​​​ല്ല. സെ​​​​ന്‍റ് പീ​​​​റ്റേ​​​​ഴ്‌​​​​സ് ബ​​​​സി​​​ലി​​​​ക്ക​​​​യി​​​​ലാ​​​​ണ് എ​​​​നി​​​​ക്ക് അ​​​​വ​​​​സ​​​​രം ല​​​​ഭി​​​​ച്ച​​​​തെ​​​​ങ്കി​​​​ലും സ​​​​ന്ദ​​​​ർ​​​​ശ​​​​കബാ​​​​ഹു​​​​ല്യം നി​​​​മി​​​​ത്ത​​​​മാ​​​​ണ് സെ​​​​ന്‍റ് പോ​​​​ൾ​​​​സ് ബ​​​​സി​​ലി​​​​ക്ക​​​​യി​​​​ലേ​​​​ക്കു കു​​​​ർ​​​​ബാ​​​​ന​​​​യ​​​​ർ​​​​പ്പ​​​​ണം മാ​​​​റ്റി​​​​യ​​​​ത്. വേ​​​​ദ​​​​പു​​​​സ്ത​​​​ക​​​​ത്തി​​​​ലെ ച​​​​രി​​​​ത്ര​​​​മു​​​​റ​​​​ങ്ങു​​​​ന്ന മ​​​​ണ്ണി​​​​ൽ തി​​​​ക​​​​ച്ചും ആ​​​​ത്മീ​​​​യ അ​​​​നു​​​​ഭൂ​​​​തി ന​​​​ൽ​​​​കി​​​​യ ഒ​​​​രു അ​​​​വ​​​​സ​​​​ര​​​​മാ​​​​യാ​​​​ണ് ഞ​​​​ങ്ങ​​​​ളു​​​​ടെ കൂ​​​​ടെ​​​​യു​​​​ള്ള വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​രും മ​​​​റ്റു സ​​​​ഹോ​​​​ദ​​​​ര​​​​ങ്ങ​​​​ളും ഇ​​​​തി​​​​നെ ക​​​​ണ്ട​​​​ത്. അ​​​​ഞ്ചു​​​​വ​​​​ർ​​​​ഷം റോ​​​​മി​​​​ൽ ജീ​​​​വി​​​​ച്ച ഞാ​​​ൻ ഈ ​​​​കു​​​​ർ​​​​ബാ​​​​ന​​​യ​​​​ർ​​​​പ്പ​​​​ണം മ​​​​ഹ​​​​ത്താ​​​​യ ഒ​​​​രു അ​​​​നു​​​​ഭ​​​​വ​​​​മാ​​​​യി ക​​​​ണ​​​​ക്കാ​​​​ക്കു​​​​ന്നു.
റോ​​​​മി​​​​ലേ​​​​ക്ക് അ​​​​ങ്ങു വ​​​​രു​​​​ന്ന​​​​ത് റ​​​​ഷ്യ​​​​യി​​​​ൽനി​​​​ന്നാ​​​​ണ്. ആ ​​​​രാ​​​​ജ്യം ഇ​​​​ന്ന് യു​​​​ദ്ധ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ ന​​​​ടു​​​​വി​​​​ലാ​​​​ണ്. റ​​​​ഷ്യ​​​​ൻ പാ​​​​ത്രി​​​​യാ​​​​ർ​​​​ക്കീസു​​​​മാ​​​​യു​​​​ള്ള സം​​​​ഭാ​​​​ഷ​​​​ണ​​​​ത്തി​​​​ൽ യു​​​​ദ്ധം ഒ​​​​രു വി​​​​ഷ​​​​യ​​​​മാ​​​​യി ഉ​​​​യ​​​​ർ​​​​ന്നി​​​​രു​​​​ന്നോ? അ​​​​തേ​​​​ക്കു​​​​റി​​​​ച്ചു​​​​ള്ള അ​​​​ങ്ങ​​​​യു​​​​ടെ അ​​​​ഭി​​​​പ്രാ​​​​യം എ​​​​ന്താ​​​​ണ്?

റ​​​​ഷ്യ​​​​യെ​​​​യും യു​​​​ക്രെ​​​​യ്നെ​​​​യും കു​​​​റ്റ​​​​പ്പെ​​​​ടു​​​​ത്തു​​​​ന്ന​​​​തി​​​​നേ​​​​ക്കാ​​​​ൾ, അ​​​​വ​​​​ർ ത​​​​മ്മി​​​​ലു​​​​ള്ള പ്ര​​​​ശ്ന​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ മൂ​​​​ല​​​​കാ​​​​ര​​​​ണ​​​ം ക​​​​ണ്ടെ​​​​ത്തി ചി​​​​കി​​​​ത്സി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​താ​​​​ണ് ഏ​​​​റ്റ​​​​വും അ​​​​നു​​​​യോ​​​​ജ്യ​​​​മാ​​​​യ കാ​​​​ര്യം. പു​​​​റ​​​​മെ കാ​​​​ണു​​​​ന്ന​​​​തി​​​​നേ​​​ക്കാ​​​​ൾ ധാ​​​​രാ​​​​ളം സ​​​​ത്യ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ ഉ​​​​ള്ളി​​​​ലു​​​​ണ്ട് എ​​​​ന്ന​​​​തൊ​​​​രു വ​​​​സ്തു​​​​ത​​​​യാ​​​​ണ്. അ​​​​തു​​​​കൊ​​​​ണ്ട് ആ ​​​​പ്ര​​​​ശ്ന​​​​ങ്ങ​​​​ളെ ആ​​​​ഴ​​​​ത്തി​​​​ൽ പ​​​​ഠി​​​​ച്ചു പ​​​​രി​​​​ഹാ​​​​രം കാ​​​​ണ​​​​ണം എ​​​​ന്ന​​​​താ​​​​ണ് എ​​​ന്‍റെ അ​​​​ഭി​​​​പ്രാ​​​​യം. റ​​​​ഷ്യ​​​​ൻ സ​​​​ന്ദ​​​​ർ​​​​ശ​​​​ന​​​​ത്തി​​​​ൽ മാ​​​​ധ്യ​​​​മ​​​​ങ്ങ​​​​ളെ ക​​​​ണ്ട​​​​പ്പോ​​​​ൾ മാ​​​​ത്ര​​​​മാ​​​​ണ് ഇ​​​​ക്കാ​​​​ര്യം ച​​​​ർ​​​​ച്ച​​​​യാ​​​​യ​​​​ത്. മ​​​​റ്റൊ​​​​രി​​​​ട​​​​ത്തും യു​​​​ദ്ധം ച​​​​ർ​​​​ച്ച​​​​യു​​​​ടെ ഭാ​​​​ഗ​​​​മാ​​​​യി​​​​രു​​​​ന്നി​​​​ല്ല.

ഓ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ഡോ​​​​ക്സ് സ​​​​ഭ​​​​യ്ക്കും ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ സ​​​​ഭ​​​​യ്ക്കും കേ​​​​ര​​​​ള​​​​ത്തി​​​​ൽ ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്തി​​​​ക്കാ​​​​ൻ സാ​​​​ധി​​​​ക്കു​​​​ന്ന മ​​​​റ്റു മേ​​​​ഖ​​​​ല​​​​ക​​​​ൾ ഏ​​​​തൊ​​​​ക്കെ​​​​യെ​​​​ന്നാ​​​​ണ് അ​​​​ങ്ങ​​​​യു​​​​ടെ അ​​​​ഭി​​​​പ്രാ​​​​യം?

സ​​​​മൂ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ലെ അ​​​​വ​​​​ശ​​​​രാ​​​​യ ജ​​​​ന​​​​വി​​​​ഭാ​​​​ഗ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ​​​​ക്കുവേ​​​​ണ്ടി​​​​യു​​​​ള്ള പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ളാ​​​​ണ് എ​​​​ന്‍റെ മ​​​​ന​​​​സി​​​​ൽ ആ​​​​ദ്യ​​​​മെ​​​​ത്തു​​​​ന്ന​​​​ത്. ഈ ​​​​സാ​​​​മൂ​​​​ഹ്യ പു​​​​ന​​​​രു​​​​ദ്ധാ​​​​ര​​​​ണ​​​​ത്തി​​​​നു വേ​​​​ണ്ടി മ​​​​ത​​​​ബോ​​​​ധ​​​​ന​​​​മോ, മാ​​​​ധ്യ​​​​മ​​​​സം​​​​യോ​​​​ജ​​​​ന​​​​മോ, പ​​​​രി​​​​ശീ​​​​ല​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ളോ ന​​​​മു​​​​ക്ക് യോ​​​​ജി​​​​ച്ച് ആ​​​​ലോ​​​​ചി​​​​ക്കാ​​​​വു​​​​ന്ന​​​​തേ​​​​യു​​​​ള്ളൂ. പ​​​​ക്ഷേ അ​​​​ന്തി​​​​മ​​​​മാ​​​​യ ല​​​​ക്ഷ‍്യം ദ​​​​രി​​​​ദ്രര​​​​ഹി​​​​ത​​​​മാ​​​​യ സ​​​​മൂ​​​​ഹ​​മാ​​​​യി​​​​രി​​​​ക്ക​​​​ണം. ധ​​​​ന​​​​വാ​​​​ന്മാ​​​​ർ വീ​​​​ണ്ടും ധ​​​​ന​​​​വാ​​​​ന്മാ​​​​രും ദ​​​​രി​​​​ദ്ര​​​​ർ വീ​​​​ണ്ടും ദ​​​​രി​​​​ദ്ര​​​​രു​​​മാ​​​​കു​​​​ന്ന സാ​​​​മൂ​​​​ഹ്യ വ്യ​​​​വ​​​​സ്ഥി​​​​തി അ​​​​പ​​​​ഹാ​​​​സ്യ​​​​മാ​​​​ണ്. ഉ​​​​ള്ള​​​​വ​​​​രും ഇ​​​​ല്ലാ​​​​ത്ത​​​​വ​​​​രും ത​​​​മ്മി​​​​ലു​​​​ള്ള അ​​​​ന്ത​​​​രം കു​​​​റ​​​യ്​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​തി​​​​നു​​​​ള്ള ഏ​​​​തു സം​​​​രം​​​​ഭ​​​​വും ഐ​​​​ക്യ​​​​ത്തി​​​​നു​​​​ള്ള വ​​​​ഴി​​​​ക​​​​ൾ തു​​​​റ​​​​ക്കും എ​​​​ന്ന​​​​തും ഒ​​​​രു സ​​​​ത്യ​​​​മാ​​​​ണ്. ഒ​​​​രു​​​​പാ​​​​ടു പേ​​​​ർ വി​​​​ശ​​​​ന്നു വ​​​​ല​​​​യു​​​​മ്പോ​​​​ൾ, ന​​​​മ്മു​​​​ടെ വി​​​​രു​​​​ന്നുമേ​​​​ശ​​​​ക​​​​ളി​​​​ലെ ബാ​​​​ക്കി വ​​​​രു​​​​ന്ന ഭ​​​​ക്ഷ​​​​ണം ച​​​​വ​​​​റ്റു​​​​കു​​​​ട്ട​​​​യി​​​​ലേ​​​​ക്കാ​​​​ണ് പോ​​​​കു​​​​ന്ന​​​​തെ​​​​ങ്കി​​​​ൽ ന​​​​മ്മു​​​​ടെ ആ​​​​ത്മീ​​​​യ​​​​ത ചോ​​​​ദ്യംചെ​​​​യ്യ​​​​പ്പെ​​​​ടേ​​​​ണ്ട​​​​താ​​​​ണ്.

മ​​​​റ്റു​​​​ള്ള​​​​വ​​​​രു​​​​ടെ വ​​​​യ​​​​റു പ​​​​ട്ടി​​​​ണി​​​​യി​​​​ലാ​​​​ണെ​​​​ങ്കി​​​​ൽ എ​​​ന്‍റെ വ​​​​യ​​​​റു നി​​​​റ​​​​യു​​​​ന്ന​​​​തി​​​​ൽ ഞാ​​​​ൻ എ​​​​ങ്ങ​​​​നെ സ​​​​ന്തോ​​​​ഷി​​​​ക്കും? മ​​​​റ്റു​​​​ള്ള​​​​വ​​​​ർ ക​​​​ര​​​​യു​​​​മ്പോ​​​​ൾ ഞാ​​​​ൻ ചി​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ന്നെ​​​​ങ്കി​​​​ൽ എ​​​​നി​​​​ക്ക് മ​​​​ന​​​​ഃസാ​​​​ക്ഷി ഇ​​​​ല്ലെ​​​​ന്നാ​​​​ണ് അ​​​​ർ​​​​ഥം. എ​​​​ല്ലാ രാ​​​ഷ്‌​​​ട്രീ​​​​യ പാ​​​​ർ​​​​ട്ടി​​​​ക​​​​ളും മ​​​​ത​​​വി​​​​ഭാ​​​​ഗ​​​​ങ്ങ​​​​ളും ശ്ര​​​​ദ്ധി​​​​ക്കേ​​​​ണ്ട​​​​ത് ഇ​​​​ക്കാ​​​​ര്യ​​​​മാ​​​​ണ്. ദാ​​​​രി​​​​ദ്ര്യ​​​​ത്തെ ഇ​​​​ല്ലാ​​​​താ​​​​ക്കാ​​​​ൻ ശ്ര​​​​മി​​​​ക്കു​​​​ന്ന ഏ​​​​വ​​​​രും ഒ​​​​ര​​​​ർ​​​​ഥ​​​​ത്തി​​​​ൽ അ​​​​ല്ലെ​​​​ങ്കി​​​​ൽ മ​​​​റ്റൊ​​​​ര​​​​ർ​​​​ഥ​​​​ത്തി​​​​ൽ ആ​​​​ത്മീ​​​​യ പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ന​​​മാ​​​ണ് ന​​​​ട​​​​ത്തു​​​​ന്ന​​​​ത്. ഇ​​​​ക്കാ​​​​ര്യ​​​​ത്തി​​​​ൽ ന​​​​മു​​​​ക്ക് യോ​​​​ജി​​​​ച്ചു ഒ​​​​രു​​​​പാ​​​​ടു കാ​​​​ര്യ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ ചെ​​​​യ്യാ​​​​നാ​​​​കു​​മെ​​​​ന്ന് ഞാ​​​​ൻ ഉ​​​​റ​​​​ച്ചു വി​​​​ശ്വ​​​​സി​​​​ക്കു​​​​ന്നു.

സി​​​​എം​​​എ​​​​സ് കോ​​​​ള​​ജി​​​​ൽ പ​​​​ഠി​​​​ക്കു​​​​ന്ന കാ​​​​ലം മു​​​​ത​​​​ൽ ദീ​​​​പി​​​​ക​​​​യി​​​​ലെ വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​രെ എ​​​​നി​​​​ക്ക​​​​റി​​​​യാം. സി​​​എം​​​ഐ ​സ​​​​മൂ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ പ​​രി​​ലാ​​ള​​ന​​യി​​ലൂ​​ടെ വ​​ള​​ർ​​ന്നു വി​​ക​​സി​​ച്ച് ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ സ​​​​ഭ​​​​യു​​​​ടെ ജി​​​​ഹ്വ​​​​യാ​​​​യി മാ​​​​റി​​​​യി​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ക​​​​യാ​​​​ണ് ദീ​​​​പി​​​​ക​​​​യി​​​​ന്ന്. സ​​​​ഭ​​​​യ്ക്കു വേ​​​​ണ്ടി ശ​​​​ബ്ദി​​​​ക്കു​​​​ന്ന നീ​​​​തി​​​​യു​​​​ടെ നാ​​​​വാ​​​​യി തു​​​​ട​​​​രാ​​​​ൻ ദീ​​​​പി​​​​ക​​​​യ്ക്കു സാ​​​​ധി​​​​ക്ക​​​​ട്ടെ.

? ച​​​​രി​​​​ത്ര​​​​പ​​​​ര​​​​മാ​​​​യ ഒ​​​​രു നി​​​​യോ​​​​ഗ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ സ​​​​ഹ​​​​കാ​​​​രി​​​​യെ​​​​ന്ന നി​​​​ല​​​​യി​​​​ൽ, ഫ്രാ​​​​ൻ​​​​സി​​​​സ് മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ​​​​യെ​​​​ന്ന വ്യ​​​​ക്തി​​​​ത്വ​​​​ത്തെ അ​​​​ങ്ങ് എ​​​​ങ്ങ​​​​നെ​​​​യാ​​​​ണ് മ​​​​ന​​​​സി​​​​ലാ​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത്.

ന​​​​മ്മു​​​​ടെ ത​​​​ല​​​​മു​​​​റ​​​​യു​​​​ടെ ആ​​​​വ​​​​ശ്യ​​​​മാ​​​​യി​​​​രു​​​​ന്നു ഫ്രാ​​​​ൻ​​​​സി​​​​സ് മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ. ക​​​​ത്തോ​​​​ലി​​​​ക്കാ സ​​​​ഭ മാ​​​​ത്ര​​​​മ​​​​ല്ല ലോ​​​​കം മു​​​​ഴു​​​​വ​​​​ൻ ആ​​​​ദ​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ക​​​​യും ശ്ര​​​​ദ്ധ​​​​യോ​​​​ടെ ശ്ര​​​​വി​​​​ക്കു​​​​ക​​​​യും ചെ​​​​യ്യു​​​​ന്ന വ്യ​​​​ക്തി​​​​ത്വ​​​​മാ​​​​ണ് അ​​​​ദ്ദേ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റേ​​​​ത്. അ​​​​ദ്ദേ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ സ​​​​ന്ദേ​​​​ശ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ​​​​ക്ക് അ​​​​തി​​​​ന്‍റേ​​​​താ​​​​യ വി​​​​ല​​​​യു​​​​ണ്ട്.

അ​​​​ദ്ദേ​​​​ഹം എ​​​​ഴു​​​​തി​​​​യ ലേ​​​​ഖ​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ളൂം അ​​​​ദ്ദേ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ പ്ര​​​​സം​​​​ഗ​​​​ങ്ങ​​​​ളും ഞ​​​​ങ്ങ​​​​ളു​​​​ടെ വൈ​​​​ദി​​​​ക​​​​ർ​​​പോ​​​​ലും പ്ര​​​​സം​​​​ഗ​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ൽ ഉ​​​​ദ്ധ​​​​രി​​​​ച്ചു ഞാ​​​​ൻ കേ​​​​ട്ടി​​​​ട്ടു​​​​ണ്ട്. പാ​​​​വ​​​​ങ്ങ​​​​ളോ​​​​ടു​​​​ള്ള പ്ര​​​​ത്യേ​​​​ക ക​​​​രു​​​​ണ​​​​യെ​​​​യും അ​​​​ദ്ദേ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ന്‍റെ സ​​​​മ​​​​ഗ്ര​​​​മാ​​​​യ ലോ​​​​ക​​​​വീ​​​​ക്ഷ​​​​ണ​​​​ത്തെ​​​​യും ഞാ​​​​ൻ ആ​​​​ദ​​​​ര​​​​വോ​​​​ടെ​​​​യാ​​​​ണ് നോ​​​​ക്കി​​​​ക്കാ​​​​ണു​​​​ന്ന​​​​ത്. അ​​​​ദ്ദേ​​​​ഹം എ​​​​പ്പോ​​​​ഴും സ​​​​മൂ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ലെ പാ​​​​ർ​​​​ശ്വ​​​​വ​​​​ത്ക​​​​രി​​​​ക്ക​​​​പ്പെ​​​​ട്ടി​​​​ട്ടു​​​​ള്ള​​​​വ​​​​ർ​​​​ക്കുവേ​​​​ണ്ടി സം​​​​സാ​​​​രി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത് എ​​​​ന്നെ ഏ​​​​റെ ആ​​​​ക​​​​ർ​​​​ഷി​​​​ക്കു​​​​ന്ന ഒ​​​​രു ഘ​​​​ട​​​​ക​​​​മാ​​​​ണ്.

? സാ​​​​മൂ​​​​ഹ്യ പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ൽ ഏ​​​​റെ ത​​​​ത്പ​​​​ര​​​​നാ​​​​യ അ​​​​ങ്ങ് മാ​​​​ർ​​​​പാ​​​​പ്പ​​​​യു​​​​മാ​​​​യു​​​​ള്ള കൂ​​​​ടി​​​​ക്കാ​​​​ഴ്ച​​​​യി​​​​ൽ ന​​​​ല്ല സ​​​​മ​​​​രി​​​​യാ​​​​ക്കാ​​​​ര​​​​ന്‍റെ ഉ​​​​പ​​​​മ ഉ​​​​ദ്ധ​​​​രി​​​​ച്ചു​​​​കൊ​​​​ണ്ട് സം​​​​സാ​​​​രി​​​​ച്ചു. ഇ​​​​രുസ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ൾ​​​​ക്കും ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു ചെ​​​​യ്യാ​​​​ൻ ക​​​​ഴി​​​​യു​​​​ന്ന ജീ​​​​വ​​​​കാ​​​​രു​​​​ണ്യ പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ളെ​​​​ക്കു​​​​റി​​​​ച്ചു​​​​ള്ള അ​​​​ങ്ങ​​​​യു​​​​ടെ കാ​​​​ഴ്ച​​​​പ്പാ​​​​ടു​​​​ക​​​​ൾ എ​​​​ന്തെ​​​​ല്ലാ​​​​മാ​​​​ണ്.

ക്രി​​​​സ്തു ഉ​​​​പ​​​​ദേ​​​​ശം ന​​​​ൽ​​​​കു​​​​ക മാ​​​​ത്ര​​​​മ​​​​ല്ല, ക​​​​ണ്ണീ​​​​രൊ​​​​പ്പു​​​​ക​​​​യെ​​​​ന്ന ദൗ​​​​ത്യംകൂ​​​​ടി നി​​​​ർ​​​​വ​​​​ഹി​​​​ച്ച​​​​വ​​​​നാ​​​​ണ്. അ​​​​തു​​​​കൊ​​​​ണ്ടു​​ത​​​​ന്നെ വേ​​​​ദ​​​​നി​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​വ​​​​ന്‍റെ ക​​​​ണ്ണീ​​​​രൊ​​​​പ്പേ​​​ണ്ട​​​​ത് സ​​​​ഭ​​​​യു​​​​ടെ ക​​​​ട​​​​മ​​​​യാ​​​​ണ്, ഔ​​​​ദാ​​​​ര്യ​​​​മ​​​​ല്ല! ക​​​​ട​​​​മ​​​​യെ​​​​ക്കു​​​​റി​​​​ച്ചു​​​​ള്ള ഈ ​​​​ബോ​​​​ധ്യം ന​​​​മ്മ​​​​ൾ കൂ​​​​ടു​​​​ത​​​​ൽ വ​​​​ള​​​​ർ​​​​ത്തി​​​​യെ​​​​ടു​​​​ക്കേ​​​​ണ്ട​​​​തു​​​​ണ്ട്. ഇ​​​​ന്ന് ഓ​​​​രോ സ​​​​ഭ​​​​യ്ക്കും അ​​​​വ​​​​ര​​​​വ​​​​രു​​​​ടേ​​​​താ​​​​യ ചാ​​​​രി​​​​റ്റി പ്ര​​​​സ്ഥാ​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ളു​​​​ണ്ട്. പ​​​​ക്ഷേ ഇ​​​​വ​​​​യൊ​​​​ക്കെ​​​​യും ന​​​​മ്മു​​​​ടെ സ​​​​മൂ​​​​ഹ​​​​ത്തി​​​​ൽ അ​​​​പ​​​​ര്യാ​​​​പ്ത​​​​ങ്ങ​​​​ളാ​​​​ണെ​​​​ന്നു മ​​​​ന​​​​സി​​​​ലാ​​​​ക്കാം.

കാ​​​​ര​​​​ണം, ഇ​​​​ന്നും അ​​​​നേ​​​​ക​​​​ർ വീ​​​​ടി​​​​ല്ലാ​​​​തെ വ​​​​ല​​​​യു​​​​ന്നു, കു​​​​ട്ടി​​​​ക​​​​ൾ വി​​​​ദ്യ​​​​ഭ്യാ​​​​സ​​​​മി​​​​ല്ലാ​​​​തെ വി​​​​ഷ​​​​മി​​​​ക്കു​​​​ന്നു, മ​​​​രു​​​​ന്നി​​​​നും ഭ​​​​ക്ഷ​​​​ണ​​​​ത്തി​​​​നും വേ​​​​ണ്ടി വ​​​​ല​​​​യു​​​​ന്ന​​​​വ​​​​രു​​​​ടെ എ​​​​ണ്ണം കൂ​​​​ടിവ​​​​രു​​​​ന്നു. ഈ ​​​​അ​​​​ടു​​​​ത്ത നാ​​​​ളു​​​​ക​​​​ളി​​​​ലാ​​​​ണ് സു​​​​ഡാ​​​​നി​​​​ൽ അ​​​​ഞ്ഞൂ​​​​റോ​​​​ളം കു​​​​ഞ്ഞു​​​​ങ്ങ​​​​ൾ പ​​​​ട്ടി​​​​ണിമ​​​​ര​​​​ണ​​​​ത്തി​​​​ലേ​​​​ക്കു ക​​​​ട​​​​ന്നുപോ​​​​യ​​​​ത്. മ​​​​റ്റൊ​​​​രാ​​​​ളു​​​​ടെ വേ​​​​ദ​​​​ന​​​​യി​​​​ൽ എ​​​​ന്‍റെ ക​​​​ണ്ണു നി​​​​റ​​​​യു​​​​ന്നി​​​​ല്ലെ​​​​ങ്കി​​​​ൽ എ​​​​നി​​​​ക്ക് മ​​​​ന​​​​സാ​​​​ക്ഷി ഇ​​​​ല്ലെ​​​​ന്നാ​​​​ണ് അ​​​​ർ​​​​ഥം. എ​​​​ന്‍റെ വ്യ​​​​ക്തി​​​​പ​​​​ര​​​​മാ​​​​യ അ​​​​ഭി​​​​പ്രാ​​​​യ​​​​ത്തി​​​​ൽ, സ്വ​​​​ന്തം മു​​​​ഖ​​​​ത്തി​​​​ന് ച​​​​ന്തം വ​​​​ർ​​​​ധി​​​​പ്പി​​​​ക്കു​​​​ന്ന ചാ​​​​രി​​​​റ്റി പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്ത​​​​ന​​​​ങ്ങ​​​​ള​​​​ല്ല ഇ​​​​ന്നി​​​​ന്‍റെ ആ​​​​വ​​​​ശ്യം. ഒ​​​​രു യു​​​​ണൈ​​​​റ്റ​​​​ഡ് റി​​​​ലീ​​​​ജി​​​​യ​​​​സ് ക​​​​മ്യൂണി​​​​റ്റി ഫോ​​​​ർ സോ​​​​ഷ്യ​​​​ൽ ആ​​​​ക്‌​​​​ഷ​​​​ൻ ഉ​​​​യ​​​​ർ​​​​ന്നു വ​​​​രേ​​​​ണ്ട​​​​ത് അ​​​​ത്യാ​​​​വ​​​​ശ്യ​​​​മാ​​​​ണ്. അ​​​​തൊ​​​​രു ര​​​​ജി​​​​സ്റ്റേ​​​​ർ​​​​ഡ് സൊ​​​​സൈ​​​​റ്റി ആ​​​​വു​​​​ക​​​​യും വി​​​​വി​​​​ധ ഇ​​​​ട​​​​ങ്ങ​​​​ളി​​​​ൽ അ​​​​തി​​​​നു യൂ​​​​ണി​​​​റ്റു​​​​ണ്ടാ​​​​വു​​​​ക​​​​യും വേ​​​​ണം. ജാ​​​​തി, മ​​​​ത, രാ​​​​ഷ്‌​​​ട്രീ​​​​യ ഭേ​​​​ദ​​​​മ​​​​ന്യേ എ​​​​ല്ലാ​​​​വ​​​​ർ​​​​ക്കും വേ​​​​ണ്ടി​​​​യാ​​​​വ​​​​ണം ഈ ​​​​സം​​​​ഘ​​​​ട​​​​ന.

പി​​​​ന്നാ​​​ക്കം നി​​​​ൽ​​​​ക്കു​​​​ന്ന ഗ്ര​​​​ാമ​​​​ങ്ങ​​​​ളെ ഈ ​​​​സം​​​​ഘ​​​​ട​​​​ന ദ​​​​ത്തെ​​​​ടു​​​​ക്ക​​​​ണം. അ​​​​ങ്ങ​​​​നെ ദാ​​​​രി​​​​ദ്ര‍്യര​​​​ഹി​​​​ത​​​​മാ​​​​യ ഒ​​​​രു സൊ​​​​സൈ​​​​റ്റി​​​​ക്കുവേ​​​​ണ്ടി രാ​​​​ജ്യ​​​നി​​​​യ​​​​മ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ​​​​ക്കു വി​​​​ധേ​​​​യ​​​​മാ​​​​യി ര​​​​ണ്ടു സ​​​​ഭ​​​​ക​​​​ൾ​​​​ക്കും ഏ​​​​റെ ചെ​​​​യ്യാ​​​​ൻ സാ​​​​ധി​​​​ക്കു​​​​മെ​​​​ന്നാ​​​​ണ് ഞാ​​​​ൻ മ​​​​ന​​​​സി​​​​ലാ​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​ത്. ന​​​​മ്മു​​​​ടെ സ​​​​ഭാ​​​​ത്മ​​​​ക വ്യ​​​​ക്തി​​​​ത്വം നി​​​​ല​​​​നി​​​​ർ​​​​ത്തി​​​​ക്കൊ​​​​ണ്ടു​​​ത​​​​ന്നെ ധാ​​​​രാ​​​​ളം കാ​​​​ര്യ​​​​ങ്ങ​​​​ൾ ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു ചെ​​​​യ്യാ​​​​ൻ സാ​​​​ധി​​​​ക്കു​​​​മെ​​​​ന്ന് എ​​​​നി​​​​ക്കു​​​​റ​​​​പ്പു​​​​ണ്ട്. മ​​​​നു​​​​ഷ്യന​​​​ന്മ​​​യ്​​​​ക്കു​​​വേ​​​​ണ്ടി പ്ര​​​​വ​​​​ർ​​​​ത്തി​​​​ക്കാ​​​​ൻ ഒ​​​​ന്നി​​​​ച്ചു നി​​​​ൽ​​​​ക്കു​​​​വാ​​​​നാ​​​​ണ് ഇ​​​​ന്ന് ക്രി​​​​സ്തു ന​​​​മ്മോ​​​​ട് ആ​​​​വ​​​​ശ്യ​​​​പ്പെ​​​​ടു​​​​ന്ന​​​​ത്. ഫ്രാ​​​​ൻ​​​​സി​​​​സ് പാ​​​​പ്പാ​​​​യു​​​​ടെ ‘ഫ്ര​​​​ത്തെ​​​​ല്ലി തു​​​​ത്തി’ എ​​​​ന്ന ലേ​​​​ഖ​​​​ന​​​​ത്തി​​​​ലെ വാ​​​​ക്കു​​​​ക​​​​ൾ ഞാ​​​​ൻ പൂ​​​​ർ​​​​ണ​​​​മാ​​​​യും ശ​​​​രി​​​വ​​​യ്​​​​ക്കു​​​​ന്ന​​​​തി​​​​നു പി​​​​ന്നി​​​​ലെ വി​​​​കാ​​​​ര​​​​വും ഇ​​​​തു​​ത​​​​ന്നെ​​​​യാ​​​​ണ്.

(Deepika Daily, 13-09-2023)